รบกวนสอบถามครับ ตอนนี้ผมมีปัญหาน้ำบาดาลที่สูบขึ้นมามีระดับความเค็ม 0.10% หรือ 1 ppt ขอคำแนะนำวิธีบำบัดลดระดับความเค็มม

รบกวนสอบถามครับ ตอนนี้ผมมีปัญหาน้ำบาดาลที่สูบขึ้นมามีระดับความเค็ม 0.10% หรือ 1 ppt ขอคำแนะนำวิธีบำบัดลดระดับความเค็มมั๊ยครับ ขอบคุณครับ

แนะนำให้ลองเข้าไปติดต่อ กรมทรัพยากรน้ำบาดาล เรื่องตรงประเด็นมากกว่านะครับ

1 Like

แก้น้ำเค็มค่าใช้จ่ายสูงครับ ลองเปลี่ยนมาปลูกพืชที่ทนความเค็มได้อย่างมะพร้าวแทนมั๊ย

1 Like

ผมโทรไปกรมทรัพยากรบ่อบาดาลมาแล้วครับ จนท.บอกว่าให้ขุดลึกลงไปอีกครับให้ถึงระดับ ประมาณ 50 เมตร ก็เลยอยากทราบวิธีแบบภูมิปัญญาชาวบ้านเผื่อมีเกษตรกรท่านใดเจอปัญหาและแก้ไขได้ครับ หากไม่มีก็คงทำใจและหาทางขุดใหม่หรือปลูกพืชที่ความเค็มได้ต่อไปครับ ขอบคุณครับ