ข้าวนาดำได้1เดือนตอนแรกก็ดีๆต่อมาสักอาทิตเริ่มมีใบไหม้ปลายๆแต่ตอนนี้เริ่มเหลืองตายยกกอเลย1ส่วนต่อ3จะทำไงดีคับ

ข้าวนาดำได้1เดือนตอนแรกก็ดีๆต่อมาสักอาทิตเริ่มมีใบไหม้ปลายๆแต่ตอนนี้เริ่มเหลืองตายยกกอเลย1ส่วนต่อ3จะทำไงดีคับ

1 Like

น่าจะเป็นโรคไหมครับ

ควรฉีดพ่นสารป้องกันกำจัดเชื้อรา เช่น ไตรไซคลาโซล (tricyclazone) คาซูกาไมซิน (kasugamycin) อีดิเฟนฟอส ไอโซโพรไทโอเลน (isoprothiolane) คาร์เบนดาซิม (carbendazim) ตามอัตราที่ระบุ

และส่วนที่เสียหาย ถ้ามีกล้าเหลือก็ซ่อมกล้าครับ

2 Likes

โดนเชื้อราเล่นงานคะ

เคสนี้ ไตโคเดอม่าที่ขยายเชื้อแล้วช่วยได้ไหมครับ

1 Like

ไตโครเดอม่า ถ้าเป็นไม่มากช่วยได้นะครับ หรือถ้ามีประวัติแล้วยังไม่พบ เน้นให้ฉีดไตรโคเดอม่า ก่อนเลยครับ หรือให้ดีก็ตั้งแต่คลุกเมล็ดพันธุ์ จะช่วยป้องกันได้ดีที่สุดครับ

แต่เคสนี้ เป็น 1 ใน 3 ของแปลงนา ไตโคเดอม่า น่าจะเอาไม่อยู่นะครับ

เปรียบเหมือน ยาฟ้าทะลายโจร (ไตรโคเดอม่า ขยายเชื้อ) กับยาพารา (สารเคมีกำจัดโรคไหม้) ถ้าเป็นนไข้น้อยๆ ฟ้าทะลายโจรก้เอาอยู่ แต่ถ้าไข้สูงก็ต้อง พารา หรือ บูเฟนนะครับ

และการเลือกฉีดสารเคมี อยากให้ดูระยะเวลาตกค้างของสารด้วยนะครับ คือถ้ารอให้เป็นหนักๆแล้วเลือกฉีดแต่ใกล้จะเก็บเกี่ยวแล้ว นี้ไม่แนะนำเลยนะครับ ได้แต่ทำใจ เพราะไม่อย่างนั้นจะทำให้สารเคมีตกข้างในข้าวเปลือก อย่างเช่นปีที่แล้ว เกิดไหม้คอรวง ตอนใกล้เกี่ยว ผมได้แต่แนะนำให้ ใช้ยาทำใจ ห้ามฉีดอะไรเลยครับ

1 Like