บาซิลัสเบอร์1 2 หรือ 3 ช่วยป้องกัน ราน้ำค้างได้เปล่า

บาซิลัสเบอร์1 2 หรือ 3 ช่วยป้องกัน ราน้ำค้างได้เปล่า

3 Likes

ติดตามครับผม

ได้มีงานวิจัยต่างประเทศรายงานเกี่ยวกับการใช้เชื้อ บาซิลลัส ซับทิลิส ในการควบคุม โรคราน้ำค้าง ในองุ่น แตง และ ข้าวโพด เป็นต้น แต่ส่วนมากเป็นการใช้ในสภาพโรงเรือน
นอกจากนั้น เชื้อ บาซิลลัส ซับทิลิส นี้ จะมีความแตกต่างกันในแต่ละสายพันธุ์( strain )ของเชื้อ

มีรูปไหมครับบาซิลลัสที่ว่า ถ้าเป็นซับทิลิส ควรนำไปขยายกับผลไม้ที่มีรสเปรี้ยวเช่นมะกรูดมะนาวสัก15วันค่อยเอาไปฉีดพ่นครับ

แบคทีเรียบาซิลลัสใช้ร่วมกับไตรโคเดอร์มาได้ไหมครับ หรือใช้ตัวไหนก่อนหลัง

ควรจะใช้แยกกันเพื่อประสิทธิภาพที่ดี และควรใช้โดยมีจุดประสงค์ที่แชัดเจน