สอบถามครับ มะละกอพันธุ์นี้คือสายพันธุ์ชื่อว่าอะไรครับ ลักษณะคือ 1ขั้ว มี2ถึง3ลูก เนื้อกรอบไม่มีเมล็ด เนื้อไม่หนามากบางๆค

สอบถามครับ มะละกอพันธุ์นี้คือสายพันธุ์ชื่อว่าอะไรครับ ลักษณะคือ 1ขั้ว มี2ถึง3ลูก เนื้อกรอบไม่มีเมล็ด เนื้อไม่หนามากบางๆครับ พอดีต้นในรูปคือต้นของอาแล้วอาบอกซื้อต้นอ่อนมาปลูกแต่จำชื่อไม่ได้ครับ พอดีอยากหาซื้อมาปลูกแบบนี้บ้างครับ

12 Likes

ภาษาอิสานบ้านข่อยเอิ้นหมากหุ่งแซงแต่ภาษากลางเอิ้นบ่เป็นจ้า

2 Likes

เสิร์ชกูเกิ้ลว่า หมากหุ่งแซง มันสิเจอบ่ครับ555

น่าจะเป็นแขกดำหรือ แขกนวลตัวเมียครับ เพราะไม่เห็นใบ

2 Likes

ขอบคุณครับ

เคยรู้ว่ามีมะละกอพันธุ์นึงชื่อ"แก้วกลางดง"กิ่งจะเยอะที่สุดในบรรดามะละกอพันธุ์อื่นๆ มีลูกได้ทุกกิ่ง ลองคันหาดูครับว่าจะไช่หรือไม่

3 Likes

ขอบคุณครับ

แขกนวลเพศเมียครับ. ลูกจะป่องสั้นข้างในจะเนื้อบางโปร่ง ใชทำส้มตำ. ถ้าเป็นแขกนวลกระเทยลูกจะกลมยาวข้างในจะเนื้อหนา. ตลาดต้องการนําไปทำส้มตําสำหรับกระเทย. ที่นํามาลงจะไม่ต่อยเป็นที่นิยมในท้องตลาดเพราะเนื้อบางครับ

1 Like

ขอบคุณครับ

ที่บ้านมี สองต้น ต้นแรกมีลูกเต้มแบบนี้เลยแต่จะน้อยกว่า นิดๆ ความจำเพาะเขาคือ ต้นเล็กลูกดก ออกทุกก้านใบ หนึ่งช่อมีสองลูก เสมอ ลูกไม่โตเนื้อบาง ไม่มีเมล็ด ทำส้มตำกรอบมาก…แต่อีกต้นลูกยาวไม่เหมือนกันเลย เพิ่งออกยังไม่ได้ชิมรสชาด…

1 Like