รบกวนที่ผู้รู้แนะนำวิธีกำจัดแมลงครับ รูปที่ 1. ผมใช้เชื้อราเมธาไรเซียมผสมบิวเวอร์เรีย ไป 2 ครั้งไม่หายยังมีแมลงอยู่ ต่อม

รบกวนที่ผู้รู้แนะนำวิธีกำจัดแมลงครับ
รูปที่ 1. ผมใช้เชื้อราเมธาไรเซียมผสมบิวเวอร์เรีย ไป 2 ครั้งไม่หายยังมีแมลงอยู่ ต่อมาใช้จีพิริฟอส 1ครั้ง รูปปัจจุบันยังไม่หายครับ
รูปที่2. ผมใช้เชื้อราเมธาไรเซียมผสมบิวเวอร์เรีย ไป 1 ครั้งไม่หาย
ขอบคุณครับ

4 Likes

รูปแรกน่าจะเพลี้ยแป้ง เหตุผลที่ยังไม่หมดอาจจะเพราะยังไม่ได้จัดการมดหรือเปล่าครับ มดเป็นตัวพาเพลี้ยแป้งมาครับ ถ้าไม่จัดการมดมันจะกลับมาเรื่อยๆ ส่วนเพลี้ยแป้งใช้ไวท์ออย หรืออิมิดาครับ พิริมิฟอสใช้ได้ครับแต่เมตาไรเซียมกับบิววาเรียอาจจะไม่เวิคครับ

ส่วนรูปสองผมมองไม่เห็นว่าเป็นตัวแมลงหรือเปล่า ดูคล้ายๆพวกเพลี้ยอ่อนครับ ลูบหลุดไหมครับ

1 Like

รูปที่1 มันตัวเล็กกว่าเพลี้ยแป้งครับ เล็กคล้ายแมงหวี่ขาว

รูปที่2 รูดออกได้แต่เมื่อวานผมล้างออกหมดแล้วเช้ามาเป็นอีกครับ

ปี้แล้ว

บิวเวอร์เรียและเมธาไรเซียมเป็นชีวภัณฑ์ครับ ผลตอบสนองมันไม่เหมือนยาเคมีที่ฉีดเพียงครั้งหรือสองครั้งจะกำจัดได้เลย มันต้องใช้เป็นประจำใช้ก่อน ใช้กัน ไม่ใช่ใช้แก้ครับ

1 Like

ตามรูปที่ 1คือเพลี้ยหอยเกล็ด ถ้ามูลค่าไม่มากไม่คุ้มค่าในการรักษาควรตัดทิ้ง แต่ถ้าจะรักษาใช้สารดูดซึมรดที่โคนต้น เช่น สารไดโนทีฟูแรน20%SG หรือไทอะมีทอกแซม25%WG อัตรา 10กรัมต่อน้ำ 20ลิตร 2-3ครั้งห่างกัน 7วันส่วนรูปที่ 2จุดดำๆ อาจเป็นเพลี้ยอ่อน การใช้สารข้างต้นกำจัดได้

1 Like

ขอบคุณมากครับ