ผมมีข้อสงสัยไม่รู้จะปลูกดีไหม 1ผมมีสวนลำไยอยุ่30ไล่..อายุต้นลำไลประมาณ 25 ปี + กำลังคิดอยู่ว่าจะตัดทิ้งแล้วเปลี่ยนไปปลูก

ผมมีข้อสงสัยไม่รู้จะปลูกดีไหม
1ผมมีสวนลำไยอยุ่30ไล่…อายุต้นลำไลประมาณ 25 ปี + กำลังคิดอยู่ว่าจะตัดทิ้งแล้วเปลี่ยนไปปลูกทุเรียนแทน ขอความคิดเห็นหรือชี้แนะหน่อยครับดีกว่าไหม

1 Like

ดูแลยากกันไปคนละแบบนะผมว่า แต่ต้นลำไยก็อายุเยอะแล้ว อาจจะต้องถึงเวลาเปลี่ยนต้นแล้วด้วยครับ

1 Like

ผมว่าแต่งสาวดีไหมครับแล้วก็ปลูกทุเรียนไปตรงกลางครับผม

1 Like

การทำสาวถ้าต้นแก่สูงการจัดการยากเราสามารถทำสาว Hard Prunning ได้เลย ส่วนการจแทรกด้วยทุเรียนต้งลองดูว่า
การปลูกทุเรียน
ต้องมีความชุ่มชื้น เช่นใกล้มาบน้้ำ ลำน้ำ น้ำตก ใกล้แม่น้ำ คือต้องมีหุบความชื้น ควร ปลูกกล้วยหอมให้ร่มเงาและความชุ่มชื้น ไว้ก่อน2-3เดือนได้ก็ดี
1.มีการเก็บตัวอย่างดินไปวิเคาราะห์ หาความเป็นกรดด่างของดิน( ความเป็นกรด-ด่าง 5.5-6.5)

1 Like