ผมใส่ปุ๋ยนาข้าว สูตร 18-8-8 วันที่ 19 กค. พอช่วงเย็น วันที่ 19 ฝนตกมากน้ำในนามีปริมาณมาก บางส่วนไหลไปบริเวณนาข้างเคียง

ผมใส่ปุ๋ยนาข้าว สูตร 18-8-8 วันที่ 19 กค. พอช่วงเย็น วันที่ 19 ฝนตกมากน้ำในนามีปริมาณมาก บางส่วนไหลไปบริเวณนาข้างเคียง… ฝนตกหนักติดต่อกัน 3-4 วัน…ขอสอบถามว่า ปุ๋ยที่ผมใส่ไป พืชจะสามารถนำไปใช้ได้เยอะไหมครับ

6 Likes

ใช้ประโยชน์ได้ แต่จะได้น้อยลง

ใช้ได้ประมาณกี่ % ครับ …หากน้อยมาก ผมจะใส่เพิ่มอีก

ไม่สามารถจะบอกได้เพราะไม่ทราบว่าน้ำมากขนาดไหน ปกติก่อนหว่านปุ๋ยควรเอาน้ำออก เพื่อไม่ให้น้ำมากเกินไป

ขอบคุณมากครับ

ลองใส่ไปสักครึ่งนึงของรอบที่แล้วก็ได้ครับ