ข้าวมีอาการตามรูปเกิดจากอะไรครับหว่านปุ๋ยรอบแรกไปเมื่อวันที่ 19มี.ค.ฉีดเพลี้ยกับฮอโมนไปเมื่อ30มี.ค.มีวิธีแก้ไขอย่างไรครั

ข้าวมีอาการตามรูปเกิดจากอะไรครับหว่านปุ๋ยรอบแรกไปเมื่อวันที่ 19มี.ค.ฉีดเพลี้ยกับฮอโมนไปเมื่อ30มี.ค.มีวิธีแก้ไขอย่างไรครับ

8 Likes

แบบนี้ใช่โรคข้าวไหม้หรือเปล่า

มีคำถามจากผู้เชี่ยวชาญ ข้าว ว่า มีการเข้าทำลายของเพลี้ยกระโดดมาก่อนหรือไม่

ก่อนหน้านี้ไม่มีเพลี้ยลงครับ

ขอภาพถ่ายใกล้ๆ ต้นหน่อยนะคะ

เหมือนข้าวเป็นโรครากดำดึงต้นขึ้นมาดู.หว่านปุ๋ยมันก็ไม่กินหรอก ลองเอาปูนขาวมาหว่านบางๆนะครับเพราะมันร้อน
ใช้ปุ๋ยเกร็ดเขียวทุ่งเศรษฐีถุงละ25บาทพ่นทางใบครับ

1 Like