ขออนุญาตสอบถาม 2 เรื่องครับ 1. มดคันแดงที่ทำรังอยู่ใต้โคนต้นจะทำอันตรายต้นทุเรียนมั๊ยครับ ควรจัดการอย่างไร 2. ดินที่ปลู

ขออนุญาตสอบถาม 2 เรื่องครับ

1. มดคันแดงที่ทำรังอยู่ใต้โคนต้นจะทำอันตรายต้นทุเรียนมั๊ยครับ ควรจัดการอย่างไร
  2. ดินที่ปลูกมีค่า PH 6.8 -7 ควรแก้ไขอย่างไรครับ
    (ทุเรียนเล็กอายุปลูก 10 เดือน)
2 Likes

มดแดงไม่ทำอันตรายกับพืชโดยตรงครับ แต่อาจก่อความรำคาญเวลาทำงานในสวนหรืออาจเป็นพาหะพาเพลี้ยแป้งขึ้นต้นไม้ครับ ใช้คาร์บาริลราดเพื่อกำจัดได้ครับ

2 Likes

สำหรับดิน 6.8-7 ยังอยู่ในช่วงที่ปลูกพืชได้ดีค่ะ ถ้าต่ำกว่า5.5หรือสูงเกิน8ค่อยพิจารณาปรับปรุงดิน

2 Likes

ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับ

ระวังอย่าให้มดแดงกัดนะครับ เจ็บเลยทีนี้

1 Like