เราจะใช้เทคโนโลยี อะไรได้บ้างในการดูแลสวนทุเรียนสวน(ทุเรียน2ปีจำนวน200)และปาล์มน้ำมัน(8-10ปี จำนวน300ต้น) โดยที่เราไม่ต้

เราจะใช้เทคโนโลยี อะไรได้บ้างในการดูแลสวนทุเรียนสวน(ทุเรียน2ปีจำนวน200)และปาล์มน้ำมัน(8-10ปี จำนวน300ต้น) โดยที่เราไม่ต้องเข้าไปดูแลส่วนบ่อยๆ สามารถดูสวน ได้จากต่างจังหวัด (ตอนนี้ทำงานประจำ ที่บ้านอยากให้เข้ามาช่วยดูสวนทุเรียนและปาล์ม)ขอบคุณครับ🙏

11 Likes

น่าสนใจมากคับ เหมือนเคยได้ยินระบบสั่งการรดน้ำ แค่เราใช้มือถือเชื่อมกับระบบในสวนก็สั่งรดได้

1 Like

เราอาจใช้เทคโนโลยีระบบการให้นำ้ให้ปุ๋ยอัตโนมัติมาช่วยครับ อาจจะเป็นการใช้เซนเซอร์ควบคุมการให้นำ้ หรือระบบการตั้งเวลาให้ปุ๋ย ปัจจุบันเราสามารถสั่งระบบผ่านทาง สมาร์ทโฟนได้เลยครับ แต่ต้องคำนึงถึงอีกเรื่องประสิทธิภาพของการออกแบบระบบให้นำ้ด้วยครับว่าเช่นการออกแบบให้มีการแบ่งโซนการให้นำ้เพื่อให้เกิดความสม่ำเสมอทั้งทั้งแปลง และการกำหนดปริมาณความเหมาะสมของการให้นำ้สำหรับ ทุเรียน และปาล์มครับ อาจจะต้องศึกษาเพิ่มเติมครับแต่แนวทางนี้น่าจะสามารถตอบโจทย์การทำสวนโดยที่เราทำงานประจำด้วยได้ครับ

1 Like