การใส่ปุ๋ยปาล์ม สูตร 21-0-0 และ 0-0-60 ถ้าใส่ในอัตราส่วนเท่ากัน หรืออัตราส่วน ที่ 0-0-60 มากกว่า พร้อมกัน ธาตุอาหารทั้ง

การใส่ปุ๋ยปาล์ม สูตร 21-0-0 และ 0-0-60 ถ้าใส่ในอัตราส่วนเท่ากัน หรืออัตราส่วน ที่ 0-0-60 มากกว่า พร้อมกัน ธาตุอาหารทั้ง 2 สูตรจะบล็อกธาตุกันมั้ยครับ หรือมีข้อแนะนำอย่างไร โปรดให้คำแนะนำด้วยครับ

3 Likes

ไม่มีผลต่อกัน หากใส่ช่วงออกผลใช้0-0-60 ได้

1 Like

ขอบคุณมากครับ

ขออนุญาตให้ข้อมูลเพิ่มเติมนะครับ ทำไมถึงไม่ควรใส่ 21-0-0 พร้อมกับ 0-0-60 และถ้าไม่มีเวลาเทคนิคการใส่พร้อมกันควรทำยังไง

• 21-0-0 คือ NH4+ ธาตุอาหารประจุบวก 0-0-60 คือ K+ ธาตุอาหารประจุบวกเหมือนกัน สมมุติใส่อัตราเท่ากันคือ ต้นละ 2 กิโลกรัม ความเข้มข้นของ โพแทสเซียมมากกว่า เพราะเปอร์เซ็นต์ธาตุ K2O 60% สูงกว่า N 21% เมื่อใส่พร้อมกันจะเกิดการแข่งขันกันระหว่างธาตุประจุบวก ทำให้ธาตุอาหารที่มีความเข้มข้นน้อยกว่าเป็นประโยชน์น้อยลง
  • การแก้ปัญหาการแข่งขันกันระหว่างธาตุประจุบวก คือใส่พร้อมกันได้แต่ใส่ คนละจุด ในปาล์มโต ให้ใส่ 21-0-0 รัศมี 2-2.5เมตร ส่วน 0-0-60 ใส่ 2.5-3 เมตร ก็จะช่วยลดปัญหาการแข่งขันกันของธาตุประจุบวกได้
  • ทำไมปุ๋ยสูตรถึงใส่พร้อมกันได้ เช่นสูตร 16-16-16 บางสินค้าไนโตรเจนจะใช้ไนเตรท เป็นวัตถุดิบ ไนเตรทไนโตรเจนคือ NO3- ประจุลบ ที่พืชนำไปใช้ได้ทันที และช่วยพาประจุบวกเข้าสู่พืชได้ดีขึ้น
4 Likes

ขอบคุณครับ…ทำให้เข้าใจเทคนิค และวิธีการใส่ปุ๋ยที่ถูกวิธีครับ