ตอนนี้ปลูกผักสลัด กรีนโอ๊ค เรดโอ๊ค และอีกหลายๆอย่าง ตอนนี้ต้นกล้า แตกใบ 3,4 ใบแล้ว อยากทราบว่า เราจะใส่ปุ๋ยให้เค้าได้ตอ

ตอนนี้ปลูกผักสลัด กรีนโอ๊ค เรดโอ๊ค และอีกหลายๆอย่าง ตอนนี้ต้นกล้า แตกใบ 3,4 ใบแล้ว อยากทราบว่า เราจะใส่ปุ๋ยให้เค้าได้ตอนไหนคะ

1 Like

ปกติผักเป็นพืชกินใบ อายุสั้นหลังจากผักแตกใบจริงแล้วก็ควรให้ปุ๋ยทางดิน เน้น ตัวหน้าสูง เพื่อให้ผักกรอบงามเร็วใบใหญ่ แต่อย่าลืม ตัวกลาง และตัวท้ายด้วย หรือ อาจเป็นสูตรเสมอ ก็ได้

1 Like

ขอบคุณค่ะ

ให้ได้เลย สูตรเสมอก็โอเคคะ

ปลูกยากมั้ยครับผักสลัดนิ อยากลองปลูกเล่นกินเองที่บ้าน