ปาล์มน้ำมันพันธุ์ ยังกัมบิ 3way เป็นยังไงบ้างครับ

ปาล์มน้ำมันพันธุ์ ยังกัมบิ 3way เป็นยังไงบ้างครับ

5 Likes

ยังแกมบิ 3 เวย์ คือสายพันธุ์ปาล์มที่พัฒนาจากกลุ่มปาล์มน้ำมันรายใหญ่ของโลก อย่างทีม FGV ประเทศมาเลย์เซีย โดดเด่นที่ กลุ่มแม่ผสมข้ามระหว่างกลุ่มแม่ เดลิ บันติง กับ ไนจีเรียน ดูร่า จากนั้น กลุ่มพ่อพันธุ์ใช้ยังแกมบิ IRHO จากข้อมูลของ FGV สายพันธุ์นี้ทะลายไม่ใหญ่ แต่ดกครับ สูงช้ากว่าสายพันธุ์อีกรุ่นของ FGV อย่าง Yangambi ML161 และจากข้อมูลแปลงเพาะที่นำเข้าสายพันธุ์นี้ น่าจะมีต้นกล้าในแปลงเพาะน้อยมากครับ เหมือน FGV เน้นปลูกสายพันธุ์นี้ ทำให้มีเมล็ดพันธุ์สำหรับส่งเข้ามาประเทศไทยได้น้อยไปด้วยครับ ถ้าให้สรุปสั้น ๆ เป็นสายพันธุ์ที่ดีแต่หาของยากครับ

2 Likes

น่าสนใจทั้งคำถามและคำตอบจากผู้เชี่ยวชาญเลยครับ

1 Like

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

ผมโทรไปถามที่จำหน่ายพันธุ์นี้ เค้าบอกมาเลเซียไม่ปล่อยมาเลยหายาก

1 Like

ได้มา100ต้น ครับ ต้นละ195บาท

ได้มาจากไหนครับ