สอบถามหน่อยคคับอาการแบบนี้ปกติมั้ยครับ ใบมีเหลืองล่วงมา4-5ใบแล้วครับในระยะ1เดือน แล้วมี1ใบเหมือนมีราๆในรูปอะครับ

สอบถามหน่อยคคับอาการแบบนี้ปกติมั้ยครับ ใบมีเหลืองล่วงมา4-5ใบแล้วครับในระยะ1เดือน แล้วมี1ใบเหมือนมีราๆในรูปอะครับ

12 Likes

ใบจุดสาหร่ายครับ

เท่าที่ดูจากภาพ เห็นมการแตกยอดใหม่ดีอยู่นะ
1.ฝนชุกต้องทำการพรวนดินและทำทางระบายน้ำออกจากโคกต้นทุเรียน
2. หว่านเชื้อไตรโคเดอร์มา ผสม เชื้อ:รำข้าว:ปุ๋ยคอกเก่า(1:4:50-100กิโลกรัม)
3.ให้ปุ๋ยทางใบ และธาตุรอง/เสริม ในช่วงนี้ ช่วยให้ใบอ่อนใหญ่เขียวเข้ม
4.ของคุณทำโคกเลยยังไม่มีอาการรากแช่น้ำ ต้นชะงัก ใบไม่แตก หรือรากเน่า
หลายแปลงที่ถามมาไม่ค่อยจะยกโคก แล้วเจอปัญหาเกี่ยวกับระบบราก มีน้ำขัง แฉะ มาตลอด

อาการใบเหลืองร่วง อาจจะเกิดจากสภาวะที่ฝนตกหนักและน้ำระบายไม่ทัน ก็เป็นได้
ส่วนอาการใบจุด ตามภาพ เป็นอาการของโรคใบจุดสาหร่าย ที่มีสาเหตุจากเชื้อรา ถ้าเป็นไม่มากเด็ดใบทิ้ง และเก็บใบที่ร่วงอยู่ใต้โคนต้นออกจากแปลงปลูก อาจจะยังไม่ต้องพ่นสารป้องกันกำจัดโรคพืช
แต่ถ้าจำเป็น เพราะมีหลายต้น พ่นสารป้องกันกำจัดโรคพืช สัก ๒-๓ ครั้งทุก ๗- ๑๐ วัน แล้วคอยสังเกตุอาการ ว่ามีการลุกลามต่อไปหรือไม่
สารป้องกันกำจัดโรคพืชประเภทดูดซึมที่มีประสิทธิภาพ เช่นสาร กลุ่มรหัส 1( เบนโนมิล คาร์เบนดาซิม ไธอะเบนดาโซล ไทโอฟาเนทเมทิล) สารกลุ่มรหัส 3 ( ไตรฟอรีน โพรคลอราช ไดฟิโนโคนาโซล อีพ๊อกซีโคนาโซล เฮกซาโคนาโซล ไมโคลบิวทานิล โพรพิโคนาโซล ทีบูโคนาโซล และ เตตราโคนาโซล เป็นต้น ) และสารกลุ่มมรหัส 11 ( อะซ๊อกซีสโตรบิน ไพราโคลสโตรบิน ครีโซซิมเมทิล และ ไตรฟล๊อกซีสโตรบิน เป็นต้น) และ สลับด้วยสารประเภทสัมผัส เช่น สาร แมนโคเซ็บ โพรพิเนป และ คลอโรทาโลนิล เป็นต้น เพื่อเพิ่มประสิทธิภาพและลดโอกาสดื้อของเชื้อสาเหตุ

เชื้อราระบบทางใบ ส่วนใหญ่มาจากดินครับ เราต้องป้องกันโดยฉีดพ่นอาหารเสริมทางใบไว้ด้วยครับ โดนกิ่ง ก้าน ใบ ที่ใกล้ๆโคนต้น มีโอกาสเป็นเชื้อราได้ง่ายครับ

จุดสาหร่าย คอปเปอร์ดีสุด