สอบถามเกี่ยวฝรั่งครับ ห่อแล้วลูกแห้ง และร่วงหลุดออกทุกทีผมห่อโดยใช้กระดาษหุ้มด้านใน และใช้ถุงพลาสติก ตัดตูดถุง 4-5 ริ้ว

สอบถามเกี่ยวฝรั่งครับ
ห่อแล้วลูกแห้ง และร่วงหลุดออกทุกที
ผมห่อโดยใช้กระดาษหุ้มด้านใน และใช้ถุงพลาสติก ตัดตูดถุง 4-5 ริ้ว และนำมาหุ้มด้านนอก จากนั้นจึงมัดถุงครับ
ลูกแห้งและหลุดออกมา เกิดจากอะไรครับ แก้ไขได้อย่างไร
หรือวิธีห่อไม่ถูกต้องครับ
รบกวนช่วยแนะนำด้วยครับ
ขอบคุณครับ

3 Likes

ขอดูวิธีการหุ้มหน่อยครับผม

รีบห่อเกินไปหรือเปล่าคับ ห่อเหมือนผมนะ กระดาษใน ถุงนอก

การห่อฝรั่ง
1หลังฝรั่งผสมเกสรแล้ว ผลอ่อนขนาดหัวแม่โป้งมือ
2.พ่นสารเคมีป้องกันกำจัด รา และแมลง เพลี้ยแป้ง รอให้แห้ง
3.ใช้ถุงห่อพลาสติกกรอบแกรบ ขนาด 6X14 นิ้ว ซึ่งปัจจุบันมีจำหน่ายที่เขาเจาะรูระยายอากาศมาให้แล้ว
4.แล้วใช้กระดาษห่อด้านนอกกันแดดเผา
5.หลังผลประมาณ 2เดือนก็พร้อมที่จะเก็บผลได้แล้ว

ผมห่อกระดาษนอกไม่ได้ผล กระดาษเปื่อย ผลโดนแดดเผาผิวเสียคับ

ขนาดลูกก่อนห่อครับ

ห่อแบบนี้ครับ กระดาษอยู่ข้างในครับ
ตัดก้นถุงครับ

พ่นที่ผล พอแห้ง แล้วห่อเลยใช่มั้ยครับ
ผมไม่ได้ใช้สารเคมี แต่ใช้ไตรโคเดอม่า ได้มั้ยครับ