ขั่วดอกทุเรียนเหี่ยวเกิดจากเข้าน้ำน้อยหรือป่าวครับ40นาทีเว้น2วัน มีวิธีใหนทำให้ไม่เหี่ยวได้บ้างครับขอคำแนะนำครับ(มือใหม่

ขั่วดอกทุเรียนเหี่ยวเกิดจากเข้าน้ำน้อยหรือป่าวครับ40นาทีเว้น2วัน มีวิธีใหนทำให้ไม่เหี่ยวได้บ้างครับขอคำแนะนำครับ(มือใหม่ทำปีแรกครับ)

1 Like

ลองดูที่นี่ครับ ทำดอกทุเรียนอยู่แต่ยังกังวล? ดูเลย! วิธีสังเกตว่าให้น้ำทุเรียนในช่วงก่อนดอกบานเหมาะสมหรือไม่

1 Like

ขั้วดอกเหี่ยว ก้านดอกหุบ ไม่กาง ดอกบานไม่ออก หมวกติด ดอกแห้งเกิดจากการขาดน้ำ
ควร
วงติดดอกเน้นการจัดการ เรื่องน้ำ -ปุ๋ย -ศัตรูพืช

1.การจัดการน้ำเพี่อช่วยให้การออกดอกดีขึ้น หลังที่ทำการเปิดตาดอกแล้วทุเรียนเริ่มแทงดอกออกมาเป็นหัวตาปูให้เห็น หากอากาศแห้งให้ขึ้นน้ำทีละน้อยแบบพรมให้หน้าดินชื้น ให้สังเกตว่าทุเรียนขาดน้ำหรือไม่ ถ้าน้ำน้อยกลุ่มดอกหุบ ถ้าน้ำมากกลุ่มดอกจะกางออก ยิ่งดอกโตขึ้นก็ต้องการน้ำค่อนข้างมาก ในระยะหัวกำไล และระยะดอกบาน
ช่วง–----ไข่ปลา-ตีนหนู - ดอกบาน ---- หางแย้- ขึ้นหนาม ---- ป๋องนม-- ผลโตเก็บเกี่ยว
วันพัฒนา-30-----20-------10--------------10------- 30-------------30------ 45---------10

น้ำที่ให้ — 20% --100% --50% -------- --50%---- 70%--------100%----100%—----70%

2. การให้ปุ๋ยในระยะ ไข่ปลาถึงดอกบาน
เพื่อให้ทุเรียนมีการพัฒนา และติดผลที่สมบูรณ์ ควรให้ปุ๋ยน้ำตาลทางด่วนผสมแคลเซียมในระยะ1- 2 สัปดาห์ก่อนดอกบาน

3.การจัดการศัตรูพืช หนอนกัดกินดอก ดอกเน่า

2 Likes

ถ้าเหี่ยวเข้าน้ำเลยครับ งวดแรกแล้วงวด ต่อไปเข้าแบบเดิมครับ

1 Like

ขอบคุณอาจารย์ทุกท่านครับ