ปุ๋ยยูเรีย 46-0-0 ถ้าจะเอามาละลายน้ำฉีดใบทุเรียน สามารถทำได้ไหมครับ รบกวนผู้รู้ด้วยครับ

ปุ๋ยยูเรีย 46-0-0 ถ้าจะเอามาละลายน้ำฉีดใบทุเรียน สามารถทำได้ไหมครับ รบกวนผู้รู้ด้วยครับ

6 Likes

ปีที่แล้วผมทำอยู่ก็ไม่มีปัญหาอะไรนะ

1 Like

ได้นะไม่มีปัญหา

1 Like

เม็ดใสหรือเม็ดโฟม

เม็ดโฟมครับ

ปกติผมหว่านทางดิน

1 Like

สงสัยเหมือนกันครับว่ามันเอามาละลายได้ไหม

ขอถามเป็นความรู้ครับว่าทำไมต้องเอายูเรียมาละลายน้ำละฉีดทางใบครับ

ทำได้ในอัตราต่ำชนิดที่ไบยูเรตต่ำ ถ้าเข้มข้นเกินไปก็จะทำให้ใบร่วงได้หรืออาจใช้ทางดินเพื่อฟื้นฟูต้น เท่าที่ทราบไม่นิยมกันมากนัก **ส่วนใหญ่จะใช้ผสมกับสาหร่ายเพื่อกระตุ้น ให้ทุเรียนแตกใบอ่อน

3 Likes

ปุ๋ยเกล็ดดีกว่าสูตร 25 5 5 หรือ 30 20 10 ผมใช้อยู่ครับครับ ราคาก็ถูกกว่าด้วย

1 Like