สวัสดีครับ อาจารย์ทุกๆท่าน ขอสอบถามหน่อยครับ อะซีทามีพริด ในกลุ่มที่4a ทำไหมเราเอามาพ่นตามอัตราป้องกันเพลี้ย แต่พ่นไปสอง

สวัสดีครับ อาจารย์ทุกๆท่าน ขอสอบถามหน่อยครับ อะซีทามีพริด ในกลุ่มที่4a ทำไหมเราเอามาพ่นตามอัตราป้องกันเพลี้ย แต่พ่นไปสองครั้ง ใบทุเรียนโดนเพลี้ยดูดน้ำเลี้ยงเหมือนเดิมครับ พ่นไปเหมือนไม่ออกฤทธิ์อะไรเลยครับ

4 Likes

กลุ่ม4Aมีสารหลายชนิด เช่น อิมิดาโคลพริด ไทอะโคลพริด อะซีทามิพริด ไทอะมีทอกแซม ไดโนทีฟูแรน จึงมีการดื้อยามาก และเร็ว เนื่องจากมีการใช้บ่อยครั้ง ต้องเปลี่ยนกลุ่มสารอื่นหมุนเวียน

3 Likes

ขอบคุณมากครับอาจารย์

1 Like