ต้นมะม่วงเขียวเสวย ปลูกมา 5 ปีแล้ว สูงเท่าบ้าน 2 ชั้น ลูก ดอก ไม่เคยออกเลย ปุ๋ยคอก เคยใส่ไปก็ไม่ออก ทำไงดีครับ

ต้นมะม่วงเขียวเสวย ปลูกมา 5 ปีแล้ว สูงเท่าบ้าน 2 ชั้น ลูก ดอก ไม่เคยออกเลย ปุ๋ยคอก เคยใส่ไปก็ไม่ออก ทำไงดีครับ

3 Likes

มีรูปมั้ยปลูกในสวนหรือข้างบ้าน
1.ถ้าข้างบ้านละ่ก็ถ้าแสงไม่พอ 6-8 ชั่วโมง/วันโอกาศอออกดอก-ผลน้อยลง มะม่วงก็สูงยืดยาวเพื่อหาแสงให้เลยบ้านก่อน
2 ธาตุอาหารไม่พอ ปุ๋ย เคมีเคยใส่หรือป่าว เช่น 15-15-15 ในฤดูฝน แล8-24-24 ช่วงปลายฝน
3.ช่วงนี้อาจลองใส่ 8-24-24 เพื่อสะสมตาดอก ก่อน หมดฝนแล้วงดน้ำเลยรอให้ออกอดอก
4.ลองตัดแต่งกิ่งในทรงพุ่มให้โปร่งเพื่อลดการใช้อาหารที่สร้างได้ ช่วยกระตุ้นให้ออกดอกดีขึ้น

2 Likes

แสงน้อยมั้ยคะ

1 Like

ปลูกข้างบ้านครับ แสงเพียงพอครับ 5-8ชม แน่นอน
ตัดแต่งจนโปร่ง หลายรอบแล้วครับ แต่ยังไม่เคยใส่เคมีครับ

ขอบคุณสำหรับ ความเห็นนะครับ