ลำไย5เดือนกว่า ฉีดยาทางใบไปแล้วมีอาการใบเหลืองเหมือนตอนโดนสารราดเลยครับ พอมีใครทราบมั้ยว่าเกิดจากอะไร (ปุ๋ย 25-4-4 บวกแค

ลำไย5เดือนกว่า ฉีดยาทางใบไปแล้วมีอาการใบเหลืองเหมือนตอนโดนสารราดเลยครับ พอมีใครทราบมั้ยว่าเกิดจากอะไร (ปุ๋ย 25-4-4 บวกแคลเซียม15-0-0 /1000ลิตร)

4 Likes

แอบอาการเหมือนโรคนะครับ ใบจุดดำหรือเปล่า

1 Like

แพ้ยูเรีย เพราะปุ๋ย 2สูตร มีไนโตรเจนรวมกันมากเกินไปถึง 40%

1 Like

ขอบคุณครับ

แล้วจะมีอันตรายหรือมีวิธีแก้ไขอาการยังไงครับ

อันตรายคือใบไหม้ ร่วง การแก้ไข ให้น้ำสม่ำเสมอ งดพ่นสารทางใบ

1 Like