ผมมีลำไย 500 ต้น แต่เป็นใบแก้วสัก 300 ตันควรตัดออกหรือแก้ไขวางแผนแบบไหนดีครับ

ผมมีลำไย 500 ต้น แต่เป็นใบแก้วสัก 300 ตันควรตัดออกหรือแก้ไขวางแผนแบบไหนดีครับ

2 Likes

ที่ท่านเรียกว่าใบแก้ว หน้าตาเป็นอย่างไร เป็นตั้ง 300 ต้นเยอะอยู่ เท่าที่รู้คำว่าใบแก้ว มีขนาดเล็ก เช่นพุทราแก้ว ส้มเป็นใบแก้ว ใบเล็กเพราะขาดสังกะสี แต่ลำไยที่่ท่านเรียกใบแก้วอาการเป็นอย่างไร ลองเล่าอาการมาใหม่พร้อมแนบรูปมาให้ดูด้วยนะครับ เดี๋ยวมีทางออกนะครับใจเย็นๆ

2 Likes

ครับผม

1 Like

ท่านทำนอกฤดูและช่วงก่อนราดสารช่วงใบอ่อนและมีการฉีดพ่นสารพาโคลบิวทราโซล อัตราเข้มไปทำใบหยุดการเจริญเติบโต เป็นมากยอดหงิกงอหดสั้น ท่านต้องถ่ายรูปอาการที่ต้นบริเวณเรือนยอดมาให้ดูด้วยจะดีมาก
ถ้าเป็นเพราะพิษของพาโคลบิวทราโซล ต้องแก้ด้วยการตัดแต่งปลายยอดออก 1ชั้นใบ ใส่ปุ๋ยที่มีไนโตรเจนสูงและกระตุ้น การแตกใบอ่อน ควรพ่นฮอร์โมน จิบเบอเรลลิค แอซิด อัตรา 25 มิลลิกรัม/ลิตรหลังการตัดแต่งกิ่งและใส่ปุ๋ยแล้ว
อย่างไรยังอยากขอดูยอดลำไบที่เป็นใบแก้ว นะครับ

3 Likes

ขอบคุณครับอาจารย์ ผมก็พึ่งตรวจสวนเจอ