การใช้ฮอร์โมนเปลี่ยนเพศดอก สวัสดีครับ,ผมนำเอาเมล็ดมะขามป้อมยักษ์จากอินเดียมาปลูกอายุได้ 7 ปีแล้ว สูง 10 กว่าเมตร ต้นใบ

การใช้ฮอร์โมนเปลี่ยนเพศดอก

สวัสดีครับ,
ผมนำเอาเมล็ดมะขามป้อมยักษ์จากอินเดียมาปลูกอายุได้ 7 ปีแล้ว สูง 10 กว่าเมตร ต้นใบสมบูรณ์ดีมากแต่ไม่ออกผล, เวลาหมดฝนหรือใกล้หมดฝนใบจะทยอยร่วงจนหมด ต่อจากนั้นก็จะผลิใบใหม่พร้อมออกดอก พอกลางเดือนธันวาคมถึงต้นมกราคมดอกก็จะร่วงหมด ปรึกษาเพื่อนบางคนบอกว่าเป็นดอกตัวผู้ทั้งหมด อยากถามผู้รู้ว่าถ้าผมจะใช้ฮอร์โมนเปลี่ยนเพศดอกพ่นใบ (ออกซิน) ผมจะต้องพ่นช่วงไหนครับ? รบกวนให้คำแนะนำผมหน่อยครับ เป็นอย่างนี้มา 3 ปีแล้ว

มะขามป้อมเป็นไม้ผลสมบูรณ์เพศ การไม่ติดผลอาจเนื่องมาจาก
1.ความสมบูรณ์ต้นและขาดการให้ปุ๋ย สร้างตาดอกก่อนหมดฝน เช่น 8-24-24หรือ 9-24-*24 เสริมด้วยแคลเซี่ยม-โบรอน แม็กนีเซี่ยม สังกะสี หลังปุ๋ยละลายหมด งดการให้น้ำ รอการออกดอก
2.การใช้ NAAนั้นมีการใช้ได้ดีในพืชตระกูลแตง นะครับ