ข้าวอายุ70วันแล้ว แต่เพิ่งเจอฝน พอมีน้ำ จะหว่านปุ๋ยยังไงดีคะ ต้อง2รอบหรือรอบเดียว(เพิ่งลาออกจากงานมาทำเกษตร)

ข้าวอายุ70วันแล้ว แต่เพิ่งเจอฝน พอมีน้ำ จะหว่านปุ๋ยยังไงดีคะ ต้อง2รอบหรือรอบเดียว(เพิ่งลาออกจากงานมาทำเกษตร)

2 Likes

ต้องระบายน้ำจากแปลงออกหน่อยไหม รอผู้รู้ครับ

ดูจากจังหวัดที่อยู่ เห็นว่าเป็นสุรินทร์ น่าจะปลูกข้าวหอมมะลิ ใช่ไหมครับ ถ้าใช่ ข้าวหอมมะลิเป็นข้าวไวแสง และเป็นข้าวนาปี ซึ่งจะเก็บเกี่ยวช่วงเดือน ต.ค. สำหรับกจ15 และ เดือนพ.ย. สำหรับ ข้าวดอกมะลิ 105 ซึ่ง จะการเก็บเกี่ยวจะไม่ได้ขึ้นเกี่ยวกับอายุของข้าง แบบไม่ไวแสง ที่อายุ 100 ถึง 120 วัน แล้วแต่พันธุ์ ดังนั้น สำหรับการใส่ปุ๋ยของข้าวหอมมะลิ สามารถใส่ได้ 2 รอบครับ ตอนนี้จะถือเป็นครั้งแรก ใส่ปุ๋ยสูตร ตามแต่ขนิดของดิน เช่น 16-16-8 ประมาณ 20 กิโลต่อไร่ จริงๆ ใส่ประมาณ 30 วันหลังปลูก แต่บางพื้นที่ หว่านรอฝน ข้าวขึ้นช้า อาจจะมาใส่ตอนนี้ได้ครับ และครั้งที่ช่วงข้าวตั้งท้อง ประมาณไม่เกิน 20 ก.ย. ใส่แต่ยูเรีย 46-0-0 ประมาณ 5-10 กิโลต่อไร่ ก็พอแล้วครับ หลังข้าวตั้งท้อง ข้าว กิน ปุ๋ย P กับ K ไม่ทันแล้วครับ

1 Like

ใส่ปุ๋ยไปซักรอบรึยัง ถ้ายังแนะนำ 16-20-0 ถ้าใส่แล้วก็ใส่ยูเรียรับท้องครับ

2 Likes