**(พิมพ์ไม่หมด พิมพ์ได้แค่ 800 ตัว ฝากพัฒนาให้สามารถพิมพ์เพิ่มโดยไม่จำกัดได้จะดีมาก)(ต่อ)3.หมักให้นานพอที่จะย่อยสลายได

**(พิมพ์ไม่หมด พิมพ์ได้แค่ 800 ตัว ฝากพัฒนาให้สามารถพิมพ์เพิ่มโดยไม่จำกัดได้จะดีมาก)
(ต่อ)
3.หมักให้นานพอที่จะย่อยสลายได้หมด…อาจจะใช้เวลาตั้งแต่ 1 เดือนเป็นต้นไป…โดยอาจใช้จุลินทรีย์ชีวภาพช่วยในการย่อยสลาย(ถ้าหาได้)…ส่วนรายละเอียดวิธี…ลองหาศึกษาดู มีมากมายหลายช่องทาง…
4.ปุ๋ยที่หมักได้…สามารถนำมาใช้เดี่ยว หรือ จะใช้ผสมกับปุ๋ยเคมี(อาจจะใช้ 1:1,50:50 หรือ อื่นๆ)…เพื่อลดค่าใช้จ่ายในการซื้อปุ๋ยเคมีมาใช้…เป็นการประหยัดต้นทุนในการเกษตรของเราได้ครับ…หากพอจะมีประโยชน์กับเพื่อนๆ ชาวเกษตรกรจะดีใจด้วยที่สามารถลดต้นทุนได้ครับ…
…จบแค่นี้ครับ…
…ขอบคุณที่ติดตามอ่าน และสวัสดีครับ…

1 Like

ภาคแรกที่เขียนไว้อยู่นี่นะครับ ถ้าปุ๋ยแพงมากจนซื้อไม่ไหว...ก็พอจะมีวิธีการหนึ่ง กล่าวคือ... 1.ซื้อเท่าที่เราจะมีเงินซื้อได้...ถึงแม้จะไม่ได้ปริมาณตามที

1 Like

สุดยอดคำแนะนำ ขอบคุณมากนะคะพี่

ขอบคุณท่าน “หนุ่มเกษตร” ด้วยครับ

ถ้าข้อมูลมากให้โหลดแอปในคอม แล้วใช้ในคอมจะโพสต์ได้มากกว่าในมือถือ

ขอบคุณอาจารย์สำหรับคำแนะนำครับ