ทำสแล้นท์คลุมพืชผักทั้งหมดจะช่วยกันแมลงได้ดีมั้ย หรือว่ากันไม่ได้เลยครับ ปลูกผักสวนครัวหลายอย่าง เนื้อที่ 8×6เมตรครับ ไม

ทำสแล้นท์คลุมพืชผักทั้งหมดจะช่วยกันแมลงได้ดีมั้ย หรือว่ากันไม่ได้เลยครับ ปลูกผักสวนครัวหลายอย่าง เนื้อที่ 8×6เมตรครับ ไม่ไหวจะระวังแมลง และแสงเพียงพอมั้ยถ้าปลูกผักในสแล้นท์

1 Like

ผมว่าสแลนช่วยกันแมลงได้บ้างคับ

1 Like

สามารถเลือกได้ครับว่าจะใช้แสลนท์กรองแสงกี่ %

1 Like

ปลูกผักเลือก สแลนท์สีเทา สัก 50% กำลังดีครับ แต่ถ้าจะให้กันแมลงได้ ต้องใส่คลุมปิดด้านข้างให้รอบทิศครับ

3 Likes

ก็ดีครับ สแลนท์ 50%ลดแสงไป 50 ผักนี้ต้องการแสงน้อยเช่นผักสลัด คึ่นไช่ ถ้าเป็นมุ้งไนร่อนขาวก็จะได้แสงมาขึ้น 80% เหมาะสำหรับผักใบหนา เช่นคะน้า กวางตุ้ง ผักกาดขาว กู๋ไช่ พริก ฯ เป็นการคิดโครงการที่ดีปลอดภัยจากสารพิษ ในยุโรปเขามีโรงเรือนปลูกผักขายก็สะดวกดี ต้องหมั่นตรวจดูแมลงเล็ดลอดเข้าไปในโรงเรือนบ้างหรือเปล่า หากมีต้องกำจัดก่อนเลยอย่าให้แพร่กระจาย

1 Like

แล้วแต่สแลนท์คะ แต่ถ้ากันรอบ ๆ ก็น่าจะช่วยกันแมลงได้บ้าง