ปูขาว ใช้ในการปรับปรุงบำรุงดิน มีประโยชน์หลายอย่างปูนขาว มีชื่อทางวิทยาศาสตร์ว่า แคลเซียมคาบอร์เนต (CaCo3) มีคุณสมบัติ

ปูขาว ใช้ในการปรับปรุงบำรุงดิน มีประโยชน์หลายอย่าง

ปูนขาว มีชื่อทางวิทยาศาสตร์ว่า แคลเซียมคาบอร์เนต (CaCo3) มีคุณสมบัติ ช่วยปรับค่าความสมดุลของดินให้มีความเป็นปกติ หรือ ให้ดินมีค่า pH ที่เป็นกลางมากขึ้น ใช้ปรับสภาพดินที่มีความเป็นกรดได้ดี ทำให้ธาตุอาหารพืชละลายได้ดี ช่วยเพิ่มธาตุอาหารแคลเซียมและแมกนีเซียมให้แก่พืช ฆ่าเชื้อจุลินทรีย์ที่เป็นสาเหตุของโรคพืช

แต่เกษตรกรไม่ค่อยใช่… เพราะอะไรเอ่ย?

24 Likes

ทำไมหรอครับ หรือราคาสูงครับ

1 Like

น่าจะแพงนะครับ…

1 Like

เอาไปใช้ยุ่งยากครับ มันหนัก ต้องขนเข้าไปในไร่นาตัวเอง ถ้าใช้ตามสูตรจริงๆ ต้องใช้ถึง 500-1000 กิโลกรัมต่อไร่ แล้วกว่าจะปรับได้ 1 หน่วย pH ก็ใช้เวลาหลายเดือน พอรวมค่าขนส่งแล้ว หลายคนมองว่าแพงครับ ก็เลยไม่ปรับปรุงดิน ดินเป็นกรด จึงเป็นปัญหาใหญ่ของประเทศไทยครับ

1 Like

ถ้าเป็นปูนขาวตันละ 2000 กว่าบาทขึ้นไปครับ ไม่รวมค่าขนส่ง จะแพงกว่าโดโลไมท์ครับ

1 Like

ค่าpHดิน ตรวจเช็คเองได้ไหมครับ?หรือมีหน่วยงานมาตรวจ/ติดต่อยังไง อ.เอราวัณ จ.เลย ครับ

1 Like

เกษตรอำเภอแถวบ้านเลยครับ หรือกรมพัฒนาที่ดินครับ

ไม่รู้จักครับ

1 Like

ไม่แพงหรอกถุงละ25บ.แต่ไม่รู้จักประโยชน์

2 Likes

ใช่เลยคับชาวบ้านยังไม่ค่อยรู้จักประโยชน์ เพราะค่อยมีการโฆษณา ไม่เหมือนพวกปุ๋ยเคมียี่ห้อต่างๆ ถูกมัย

แถวบ้านกระสอบละ120฿50กก.ครับ

2 Likes

ปูนขาวกับโดโลไมต์ อันเดียวกันไหมครับ

3 Likes

ใช่ค่ะอันเดียวกันมั๊ยคะ

1 Like

ใกล้เคียงกันครับ โดโลไมท์จะมีส่วนผสมอื่นๆเพิ่มเข้าไปครับ แต่ประสิทธิภาพในการแก้ดินกรด จะน้อยกว่าปูนขาวครับ

ติดต่อที่กรมพัฒนาที่ดินแถวบ้าน หรือเกษตรอำเภอ หรือส่งมหาลัยเกษตร ก็จะเร็วหน่อยครับ

ถ้าปลูกพืช แล้วมีการใช้สารเคมี หรือปุ๋ยเคมีเป็นประจำ จะทำให้ดินเป็นกรด และดินแน่นครับ ผลที่ตามมาคือ พืชจะไม่ค่อยกินปุ๋ย เพราะประจุบวกมันตรึงธาตุอาหารเอาไว้ครับ เกษตรกรไม่รู้ ก็เลยใส่ปุ๋ยเพิ่ม หรือเปลี่ยนยี่ห้อปุ๋ย วนไปวนมาแบบนี้ครับ เรียกว่าปัญหาเส้นผมบังภูเขาครับ

ใกล้เคียงกันครับ แต่ประสิทธิภาพต่างกันครับ

ถ้าจะใช้ให้เต็มสูตรตามคำแนะนำของกรมพัฒนาที่ดิน 1 ไร่ต้องใช้ 500-1000 กิโลกรัมครับ ขึ้นอยู่กับ pH ดินที่วัดได้ ประเทศไทยส่วนใหญ่ pH จะอยู่ที่ 5.5 - 4.4 ลงไปครับ เป็นกรดค่อนข้างมาก ส่งผลให้พืชไม่ค่อยกินปุ๋ย ทำให้เราเข้าใจผิดว่าเราใส่ปุ๋ยน้อย หรือปุ๋ยยี่ห้อนั้น ไม่ดี ไม่เวิร์ค

ราคาประมาณนั้นครับ แต่ถ้าจะแก้ดินกรดให้ได้ผลจริงๆ อาจต้องใส่ถึง 500 - 1000 กิโลกรัมต่อไร่ครับ ตามคำแนะนำของกรมพัฒนาที่ดิน หรือ pH ดินที่เราวัดได้