ลุยต่อ! เหล่าฮีโร่ทั้งหลาย เดือนนี้มีรางวัล #ฮีโร่พย..ไปช่วยแนะนำ หรือให้กำลังใจเพื่อนๆ ในแอป Kaset Go กัน มีสิทธิ์รับรางวัลมูลค่ารวมกว่า 100,000 บาท!

ลุยต่อ!!! เหล่าฮีโร่ทั้งหลาย เดือนนี้มีรางวัล #ฮีโร่พย…ไปช่วยแนะนำ หรือให้กำลังใจเพื่อนๆ ในแอป Kaset Go กัน มีสิทธิ์รับรางวัลมูลค่ารวมกว่า 100,000 บาท!
.
Kaset Go ฮีโร่ คืออะไร

1. กิจกรรม ที่มีกติกาหลักๆ คือ การให้ความช่วยเหลือ ให้คำแนะนำเพื่อนๆ ในชุมชน
  2. กิจกรรม Kaset Go Hero มีระยะเวลา 4 เดือน (ก.ย.-ธ.ค.) มีรางวัลแจกทุกเดือน
  3. สำหรับคนที่ร่วมกิจกรรมอย่างต่อเนื่อง 4 เดือนมีสิทธิ์ได้รางวัลใหญ่ในเดือนธันวาคม แต่หากไม่สามารถเล่นได้ครบ 4 เดือน ก็สามารถชิงรางวัลประจำเดือนได้เหมือนกัน

กติกาของเดือนพฤศจิกายนมีดังนี้

1. ช่วยตอบคำถาม/ให้คำแนะนำกับเพื่อนๆ หรือให้กำลังใจ เพื่อน ที่มาโพสต์ถามคำถามในแอป Kaset Go อย่างน้อย 10 คำถาม ตั้งแต่วันที่ 5 พฤศจิกายน 2564 เวลา 17.00 น. - วันที่ 30 พฤศจิกายน 2564 เวลา 23.59 น.
  2. ใส่ #ฮีโร่พย หน้าคำตอบ/คำแนะนำที่เราเขียนตอบคำถาม
    3.**แฮชแท็ก พิมพ์ภาษาไทยห้ามเว้นวรรค
  3. สามารถแปะลิงค์ความรู้ต่างๆ จากแอป Kaset Go ได้เท่านั้น

รางวัลและวิธีการตัดสิน

• คนตอบเยอะ ตอบเก่ง 50 คนแรก รับเลยคูปองจากเทสโก้โลตัส มูลค่า 200 บาท คนละ 1 รางวัล
  • ตอบเก่งต่อเนื่อง ลำดับถัดไปอีก 100 คน รับคูปองจากเทศโก้โลตัส มูลค่า 100 บาท คนละ 1 รางวัล

เงื่อนไขการร่วมกิจกรรม

1. สมาชิกทำตามโจทย์การร่วมกิจกรรมในแต่ละเดือนได้อย่างครบถ้วน
  2. สมาชิกคนเดิมมีสิทธิ์รับรางวัล ในทุกๆ เดือนที่มีการประกาศกิจกรรม
  3. รางวัลในเดือนสุดท้ายสงวนสิทธิ์ให้กับผู้ร่วมกิจกรรมอย่างต่อเนื่องเป็นประจำทุกเดือนเท่านั้น
  4. การตัดสินการให้รางวัลจากทีมงานถือเป็นที่สิ้นสุด ผู้ร่วมกิจกรรมไม่มีสิทธิ์ในการโต้แย้งไม่ว่าจะในกรณีใด
  5. สมาชิกร่วมกิจกรรมในระยะเวลาที่กำหนดในแต่ละเดือนเท่านั้น
  6. หากตรวจสอบพบว่า คำถามและคำตอบ มาจากคนคนเดียวกัน ทางคณะกรรมการจะไม่นับคะแนนในทุกกรณี

24 Likes
ทุเรียนปลูกได้ 5เดือน ช่วงแรกโตดี ใบเขียว เป็นลักษณะนี้ เกิดจากสาเหตุใดได้บ้างครับ รุ่นเดียวกัน 50ต้น ไม่เป็นครับ
ใบเป็นรอยแบบนี้โดนอะไรครับ
ไข่เป็นเม็ดหลังใบกะท่อมสีออกเหลืองอ่อนๆๆเกิดจากแมลงอะไรค่ะแล้วควรใช้ยาอะไรดีค่ะ
สอบถามผู้รู้คับ กระท่อมอายุ2เดือนต้มเคียงเอว มีอาการใบเหลืองและมีจุดแดงๆตามใบเวลาใบแก่สักหน่อยขอบใบจะเหี่ยวไหม้ อยากทราบ
อยากทราบว่ามะเขือเทศใบแบบนี้สื่อความหมายว่ายังไงครับ สีขาว ๆ คือละอองจากหมอกนะครับ
ขอความรู้คับที่บ้านน้ำท่วม สามารถปลูกใบเตยได้ไหม คับ
ท่านใดพอจะทราบบ้างครับว่า...ต้นที่ใบใหญ่ๆ นี่มันต้นอะไรครับ...มันเกิดขึ้นเองครับ...ทานได้หรือเปล่าครับ?
ผมซื้อเมล็ดพริกหวานมาจากเว็บ ไม่ทราบใบพริกเป็นอะไรครับ ใบหงิด ห่อ เหมือนเป็นโรค ไม่ทราบเป็นอะไร มีใครทราบบ้างไหมครับ ขอบ
ผมซื้อเมล็ดพริกหวานมาจากเว็บ ไม่ทราบใบพริกเป็นอะไรครับ ใบหงิด ห่อ เหมือนเป็นโรค ไม่ทราบเป็นอะไร มีใครทราบบ้างไหมครับ ขอบ
รบกวนสอบถามค่ะ คะน้าหลังทิว พบว่ารากแตก ใบเหลือง สลับเขียว เกิดจากสาเหตุใด และแก้ปัญหาอย่างไรคะแปลงคะน้า อ.พนมทวน จ.กาญ
ปลูกผักตามตะวันมีผลกับการเจริญเติบโตของผักมั้ย
ฝนตกทุกวัน
ขอสูตรปรุงดินสำหรับปลูกผักสลัดหน่อยคะ
ต้นท่อมโดนเพลี้ยแบบนี้กำจัดยังไงครับ?
ขอสอบถามครับ ต้นกล้ากระท่อมอยู่ดีๆ ขอบใบก็เริ่มเป็นสีน้ำตาลและค่อยๆแห้งตายสาเหตุเกิดมาจากอะไรครับมีใครพอรู้บ้างไหมครับ
ขออนุญาตสอบถามครับว่าต้นกระท่อมเสียบยอดบนตอกระทุ่มการปลูดระยะแรกควรใส่ปุ๋ยอะไรครับ
สอบถามผู้รู้ เชื้อรา กระท่อม ? #วิธีจัดการ ป้องกันอย่างไรดีครับ?
ขอสอบถามหน่อยครับ ฝรั่งเป็นแบบนี้เกิดจากอะไรครับ ตอนแรกเป็นแค่กิ่งเดียวพอนานไปก็เริ่มตายทีละกิ่งอะครับ พอจะมีวิธีแก้
Surprise! คนตอบเก่ง กับ #ฮีโร่พย
ตื่นเช้ามาเจอต้นชวนชมน้อย ใบหายหมดเลย พบเจอเหมือนขี้สีเขียวๆเม็ดกลมๆหล่นเต็มทกระถาง อยากทราบว่าโดนตัวอะไรโจมตี ทิ้งซา
ทุเรียนเป็นโรคใบติด ต้องใช้ยาอะไรครับ
ขอคำแนะนำการปลูกหน่อไม้ฝรั่งหน่อยค่ะ เพาะเมล็ดมาต้นผอมมากๆ พอยาวขื้นมาหน่อยลำต้นลีบกลางต้นและหักสองท่อน และบางต้นใบเหลือ
อยางนี้ต้องแก้แบบไหนคับ
ขออนุญาต สอบถามครับ ปุ๋ย ทางดิน 8 24 24 เราสามารถใช้ผสมน้ำฉีดพ่นทางใบได้ไหมครับ
อยากทราบวิธีการหมักฟางในทุ่งนาหลังเก็บเกี่ยวเพื่อทำปุ๋ยคะ
พริกใบด่างเกิดจากอะไรครับ
ขออนุถาม หักทองติดลูกแล้วเน่า เกิดทุกลูกเลย และจะแก้ใขยังไงคับ
ต้นทุเรียนปลูกมาจะ3เดือนแล้วไม่แตกยอดเลยเป็นเพราอะไรค่ะ
กล้วยใกล้จะออกปลีแล้วแต่มีอาการแบบนี้ครับ ใบเหลืองเกิดจากสาเหตุอะไรครับ
ผมเลี้ยงปลาสวยงามไม่ทราบว่าจะขายตลาดส่งออกอย่างไรช่วยแนะนำหน่อยคับ
เพลี้ยขึ้นยอดพริกมีวิธีแก้ไหมคะ
ผมเป็นชาวนาป้ายแดง ทำนาข้าว 35 ไร่ ปลูกข้าวหอมปทุม 29 ไร่ หอมมะลิ 105 = 6 ไร่ข้าวทั้งสองชนิด ในสุโขทัย(ศรีสัช,สวรรคโลก,
อยากถามว่าปลูกผักชีผักกาดผักต่างๆสวนครัวต้องเอาเม็ดผักแช่น้ำก่อนหรือเปล่าใครพอรู้บอกบ้างกำลังหัดทำผักสวนครัวอยู่ค่ะ
ที่อุทัยปลูกกาแฟได้มั้ยครับ
ขอสอบถามพี่ๆเกษตรกรหน่อยครับคือผมปลูกชะอมมาประมาณ2-3เดือนเเล้วครับแต่มีบางต้นไม่ยอมโตแตกยอดช้ามากมันเกิดจากสาเหตุอะไรครั
สอบถามผู้รู้ครับ โรคโคนเน่าในพริก ไช้ยาตัวไหนกำจัด
แมงรบกวนแตงกวา.แบบนี้เรียกว่าไร.แก้ไขไง.ไช้ยาตัวไหนคาบ.อาจารย์ ผู้รู้ ขอบคุณครับ
การให้ปุ๋ยทุเรียนไปพร้อมกับน้ำ ด้วยระบบมินิสปริงเกอร์อยากทราบว่าความถี่ในการให้ที่เหมาะควรจะเป็นเท่าไหร่ดี เช่นทุก 7 วั
ตัดเเต่งกิ่งทุเรียนขนุนตัดเเต่งฤดูฝนได้มั้ยคับเเล้วตัดเเต่งฤดูไหนเหมาะสมที่สุดคับ
รบกวนถามผู้รู้คะ พอดีปลูกต้นมังคุด มาแล้วเมื่อเวลาแตกยอดออก ใบก็จะไหม้คะ ไม่โตสักที จะแก้ปัญหานี้ได้อย่างไรคะ ขอขอบพระคุ
รบกวนถามผู้รู้คะ พอดีปลูกต้นมังคุด มาแล้วเมื่อเวลาแตกยอดออก ใบก็จะไหม้คะ ไม่โตสักที จะแก้ปัญหานี้ได้อย่างไรคะ ขอขอบพระคุ
น้ำขังประมาณ7วันไผ่เริ่มใบร่วง ไผ่จะตายไหมค่ะ
ร่องปลูกทุเรียนระยะห่างเท่าไหร่ถึงจะได้ผลเนื้อที่ประมาณ 1 ไร่ 2 งาน
สอบถาม อ.ทุกท่านครับ เพลี้ยหลังใบนี้ มดดำ หรือ มดแดง เป็นตัวขน มาครับและแก้ด้วยสาเหตุไหนได้บ้าง ขอบคุณครับ
สอบถาม อ.ทุกท่านครับ เพลี้ยหลังใบนี้ มดดำ หรือ มดแดง เป็นตัวขน มาครับและแก้ด้วยสาเหตุไหนได้บ้าง ขอบคุณครับ
ผมซื้อฟักทองมาจากตลาดและลองเอาเมล็ดไปปลูกปรากฏว่าขึ้นครับ แต่มันไม่โตมันเป็นอะไรครับ 4เดือนแล้วต้นนี้
รบกวนสอบถามครับ ผักบุ้งเหลืองอย่างในรูป เป็นเพราะอะไร ควรจัดการแก้ไขอย่างไรครับขอบคุณครับ
ยาฆ่าหญ้าไกลโฟเซสผสมนำ้ยาล้างช่วยประหยัดยาฯจริงไหมครับ
ล่าสุด ใบอ่อน หงิกงอ ขอความรู้แน่
สอบถามครับ ที่แถวปากช่องปลูกอะไรดีครับนอกจากข้าวโพด มันสำปะหลัง มะม่วง มะขาม
ขอสูตรวิธีกำจัดเพลี้ยทั้งเพลี้ยแป้งและเพลี้ยดำและเพลี้ยเกาะใบอ่อนฝรั่ง
เขาชื่ออะไรบ้างครับและพอจะขายใด้ไหมและขายที่ไหนครับชวยแนะนำหน่อยครับ
ถามเรื่องการเดินท่อน้ำในสวนทุเรียนแบบยกโคกสูง90ซม. โคกกว้าง4เมตรปลูกต้นคู่ห่าง 1.2เมตรทำโคกเรียบร้อยแล้วปลูก10×10เมตรกว
รบกวนสอบถามหน่อยครับ เพลี้ยแป้งเข้าทำลายแคคตัส (Gymnocalycium sp.) บริเวณราก จะใช้วิธีหรือสารตัวไหนป้องกันกำจัดได้บ้างคร
ลักษณะแบบนี้เป็นรึเปล่าครับ ถ้าเป็นโรค เป็นโรคอะไรรักษายังไงครับ ขอบคุณครับ
ระยะใบอ่อนเพสลาดของทุเรียน คืออยู่ในระยะไหนครับ ลักษณะใบ เป็นสี อะไร ครับในรูป คือ ใบเพสลาด ยังครับ
สอบถามคะ เป็นแมลงจำพวกไหนเหรอคะ กัดใบแบบนี้ แล้วต้องใช้ยาตัวไหนคะ
น้ำในบ่อแบบนี้ควรปรับสภาพน้ำด้วยอะไรดีครับ
น้ำในบ่อแบบนี้ควรปรับสภาพน้ำด้วยอะไรดีครับ
ทุเรียนกำลังออกดอกติดเชื้อราไฟท๊อปโทร่าต้องแกไขยังงัยค่ะ
ต้นนี้เป็นต้นอะไรครับรบกวนท่านผู้รู้บอกด้วยครับ
พึ่งปลูกมีวิธีดูแลยังไงครับ
กล้วยน้ำว้าปากช่อง50พึ่งเพาะชำลงถุงแบบเพาะเลี้ยงเนื้อเยื่อประมาณ1เดือนควรให้ปุ๋ยอะไรดีครับ
พริกเป็นใบเหลืองแบบนี้เป็นโรคหรือผลัดใบครับอายุพริก3เดือน
ผมปลูกลองกองทำยังไงให้ลองกองออกลูกครับ
อาการแบบนี้เป็นหลายต้นครับรักษายังไงให้หายครับ
อยากปลูกกระชายไร้ดิน
ดินรุกรังปลูกอะไรก็ไม่ขึ้นต้องทำไงบ้างค่ะ
ทุเรียนใบในร่วงเยอะมากสาเหตุเกิดจากอะไรและวิธีดุแลควรทำอย่างไรครับ

#ฮีโร่พย รับทราบครับ

2 Likes

#ฮีโร่พย รับทราบและเข้าร่วมกิจกรรมเจ้า

2 Likes

#ฮี่โร่พยรับทราบ

2 Likes

พลาดกันยาไม่ได้ทำ เสียดาย น่าจะให้โอกาส พิจารณา 3เดือนขึ้นไปบ้างนะครับ รับไว้พิจารณานะครับ ขอบคุณคร

2 Likes

#ฮีโร่พย รับทราบค่ะ

2 Likes

#ฮีโร่พย พร้อมมากค่ะ

2 Likes

#อีโร่พ.ย​ ครับ​

2 Likes

#ฮีโร่พย
รับทราบครับ/พร้อมร่วมกิจกรรมครับ

2 Likes

#ฮีโร่พย รับทราบคะ

2 Likes

#ฮีโร่พย รับทราบ

2 Likes

#ฮีโร่พย ร่วมสนุกค่ะ

2 Likes

3 เดือนก็ได้รางวัลนะคะ เป็นรางวัลถัดไป เริ่มเล่นตอนไหน ก็มีลุ้นเหมือนกัน :blush::blush::blush:

2 Likes

#ฮีโร่พย ร่วมลุ้นด้วยค่ะ

1 Like

#ฮีโร่พย.wowๆนานแล้วไม่ได้เข้ามาkaset Go สุดยอด:+1::+1::heart_eyes:

#ฮีโร่พย…ร่วมสนุกค่ะ

#ฮีโร่พย รับทราบคับ