โมลิปดินัม (Mo) จุลธาตุ ที่ช่วยเติมเต็ม มีหน้าที่อย่างไร เราสรุปให้แล้วในแผ่นเดียว ไปดูกันครับ

โมลิปดินัม (Mo) จุลธาตุ ที่ช่วยเติมเต็ม มีหน้าที่อย่างไร เราสรุปให้แล้วในแผ่นเดียว ไปดูกันครับ

โมลิปดินัม (Mo)

เป็นธาตุอาหาร ที่เกี่ยวข้องกับการใช้ ไนโตรเจน (N) ในพืช และสำคัญมากในพืชตระกูลถั่ว เพราะมีบทบาทสำคัญในกระบานการตรึงไนโตรเจน และ โมลิปดินัมยังมีบทบาทสำคัญในกระบานการสร้างละอองเกษรของพืช

ถ้าขาด โลิปดินัม ก็จะกระทบต่อการเจริญเติบโต และปริมาณผลผลิตอย่างแน่นอน โดยจะแสดงอาการคล้ายกับอาการขาดไนโตรเจน ใบเหลือง หรือเขียวหม่น ส่วนใหญ่แสดงอาการที่ใบยอด บางครั้งเกิดที่ส่วนอื่นๆใกล้ยอด เพราะไม่ค่อยเคลื่อนย้ายในพืชนั่นเอง

เป็นอย่างไรกันบ้างครับ สำหรับเนื้อหาสาระที่นำมาฝากกันวันนี้ ถ้าชอบ “กดไลค์” ใช่ “กดแชร์” เพื่อส่งต่อข้อมูลดีๆ แบบนี้ให้เพื่อนเกษตรกรได้อ่านและศึกษากันด้วยนะครับ
ขอบคุณมากครับผม

อ่านธาตุอื่นๆได้ที่
ไนโตรเจน **ธาตุไนโตรเจน (N)**ธาตุไนโตรเจนเป็นหนึ่งในธาตุอาหารหลักที่จำเป็นต่อการเจริญเติบโตของพืช ซึ่งมักจะพบเห็นปรากฎชัดเจนบนฉ
ฟอสฟอรัส ธาตุฟอสฟอรัส พืชเอาไปใช้อย่างไรบ้าง มาทำความรู้จักกัน
โพแทสเซียม ธาตุโพแทสเซียม K สรุปให้ในโพสต์เดียว v เพิ่มทริคในคอมเม้นท์
แคลเซียม ธาตุแคลเซียม(Ca)
แมกนีเซียม ธาตุแมกนีเซียม ( Mg )
กำมะถัน กำมะถัน กำมะถันเป็นธาตุที่มีความสำคัญอย่างมากต่อพืชในการสังเคราะห์โปรตีน สร้างกรดอะมิโนและวิตามินบางชนิดรวมไปถึงการผลิต
เหล็ก เหล็ก (Fe) ธาตุอาหารที่มีหน้าที่หลักในเรื่องของความเขียว
โบรอน คุณภาพผลผลิตสร้างได้ด้วย โบรอน (B)
สังกะสี ธาตุสังกะสี Zn ใช้ที่ไหนใหญ่ที่นั่น v เพิ่มทริคในคอมเม้นท์
แมงกานีส ธาตุแมงกานีส ( Mn )

45 Likes

:pray:ขอบคุณมากๆครับ…ท่านผู้เชี้ยวชาญ ที่ท่านให้ความรู้กับชาวเกษตรกรอย่างล้นหลาม
ผมก็พึ่งโหลด เกษตรgo ที่เข้ามาชม ซึ่งได้เรียนรู้ที่มี ประโยชน์ อย่างแท้จริง👍

2 Likes

ขอบคุนคะหนูอยากเรียนรู้เรี่องเกษตรคะ

1 Like

แล้วเราจะใช้โมลิปดินั่มช่วงใหนดีที่สุด ในทุเรียน

1 Like

มีขายไหมคับ