ขออนุญาตสอบถามเรื่องปุ๋ยทางใบหน่อยครับ ธาตุอาหาร n p k ธาตุ n ระลายน้ำได้ดี ส่วน k เคลื่อนที่ในดินแทบไม่ได้ และ p เคลื่อ

ขออนุญาตสอบถามเรื่องปุ๋ยทางใบหน่อยครับ ธาตุอาหาร n p k ธาตุ n ระลายน้ำได้ดี ส่วน k เคลื่อนที่ในดินแทบไม่ได้ และ p เคลื่อนที่ในดินไม่ได้เลย (หมายถึงว่าธาตุอาหาร 2 ชนิดนี้ต้องใส่ใกล้รากเลย หรือต้องให้รากพืชมากินเองถึงจะได้ประโยชน์) สงใสว่า p และ k เค้าหมักออกมาให้ต้นไม้ดูดซึมได้ยังไงหรอครับในรูปแบบน้ำ หรือปุ๋ยเป็นน้ำแล้วต้นไม้จะดูดซึมได้เลยหรอครับ หรือถ้าเราเอาปุ๋ยผสมน้ำฉีดเอา มันคาอยู่คอดินไหมครับ ต้นไม้จะได้สารอาหารรึป่าวนะ (แค่สงใสเฉยๆนะคับ:sweat_smile:) อย่างผงกระดูกเค้าก็ต้องใส่ใกล้รากเลยอะครับ ไม่งั้นก็อยู่ที่เดิมไม่ค่อยเห็นผลเลยอะครับ ที่จะสอบถามก็คือ เราจะใช้ปุ๋ยอินทรีบำรุงต้นไม้ยังไงถ้าต้องการบำรุงทางใบด้วยอะครับ สามารถเอาน้ำหมักน้ำมูลวัวมูลไก่ฉีดพ่นทางใบธาตุอาหารต้นไม้จะดูดซึมได้ไหมอะครับ หรือมีอะไรแนะนำไหมครับ ขอบคุณนะครับ:blush::pray:

3 Likes

ผู้เชี่ยวชาญเคยเขียนไว้ครบทุกตัวเลยครับ ธาตุไหนบ้างเคลื่อนย้ายยากในพืช รวมให้ในโพสต์เดียว

2 Likes