สอบถามผู้รู้ครับเครื่องวัดค่า pH ดินแบบนี้ใช้อย่างไรครับปุ่มด้านข้างมีไว้ใช้งานแบบไหนขอคำแนะนำด้วยครับ

สอบถามผู้รู้ครับเครื่องวัดค่า pH ดินแบบนี้ใช้อย่างไรครับปุ่มด้านข้างมีไว้ใช้งานแบบไหนขอคำแนะนำด้วยครับ

2 Likes

มีคู่มือไหมครับ
ปุ่มด้านข้างกดใช้ปรับวัดค่า pH และร้อยละความชื้นของดิน
ค่า pH ที่มีมาตรวัดตัวเลขอยู่ด้านบน pH ช่วงการวัด: 3-8
3ไม่เกิน 7 เป็นกรด
7 เป็นกลาง
7ขึ้นไปทาง8เป็นเบส
สำหรับด้านล่างเป็นมาตรวัดความชื้น
ความชื้นช่วง1-8 (10%-80%)
1-3 (แห้ง)
4-7 (เหมาะสำหรับ)
8-10 (เปียก)
ทดลองกดแล้วปักลงดินชื้นวัดดูจะทราบ

2 Likes

มีครับ

1 Like

ลองทำตามที่ผมบอกดูครับ ได้ผลเป็นอย่างไรเขียนมาเล่าให้ฟัง

1 Like

ปุ่มด้านข้างกดแล้วไม่ล็อคครับอาจารย์หรือ เวลาจะวัดค่า p h ต้องกดไว้ใช่ไหมครับ

1 Like

ปุ่มด้านข้างกดไว้ไม่ล็อคหรือว่าเป็นอย่างนี้ ครับเวลาจะตรวจค่า pH ดินต้องกดไว้ตลอดใช่ไหมครับ

1 Like

ต้องใช้มือกดคาไว้เลยใช่ไหมครับเพราะปุ่มกดไปแล้วไม่ล็อคค้าง ครับ