ซื้อต้น Rosemary online มาค่ะ 6 ต้น ตอนนี้ทยอยตายแล้วค่ะ มันคือโรคเพลี้ยกินแล้ว แก้ไขด้วยการตัดใบดำๆ ทิ้ง และตากแดด ยังไ

ซื้อต้น Rosemary online มาค่ะ 6 ต้น ตอนนี้ทยอยตายแล้วค่ะ
มันคือโรคเพลี้ยกินแล้ว แก้ไขด้วยการตัดใบดำๆ ทิ้ง และตากแดด ยังไม่ค่อยรอดเลยค่ะ อันนี้ต้องใช้สารเคมีตัวไหนแก้คะ

7 Likes

รา หรือเพลี้ย ใกล้เคียงกัน

ไตรโคเดอม่าราด
ใบยาสูบพ่นหรือ
ซันเจี่ยฆ่าแมลง พ่น

ขอบคุณมากค่ะ พรุ่งนี้จะไปหาซื้อมาพ่นค่ะ

ซื้อมาเหมือนกันคะ
ตอนนี้ยังไม่มีอาการ
แอบกลัวไม่รอดเหมือนกันคะ

ค่อยๆสังเกตุดูค่ะ ถ้าเริ่มมีใบแห้งๆ ดำขึ้นเรื่อยๆ ยอดคอตก ดูเฉาๆ ไม่ค่อยสดชื่น และลองแหวกๆดูอาจเจอเพลี้ยค่ะ

1 Like

ของผมเคยปลูกต้นไทม์กับพาสเลย์เพาะเมล็ดครับ เท่าที่ลองดู เค้าชอบแดดรำไร ดินชื้นหน่อยแต่ระบายน้ำได้ดีครับ เคยลองให้แดดเต็ม ปรากฏว่าแห้งตายครับ

1 Like

ซื้อต้น Thyme มาเลี้ยงหลายต้นค่ะ มีบางกระถางที่แห้งๆ ดูไม่สดชื่น น่าจะความชื้นไม่พอ เดี๋ยวลองหาตำแหน่งวางใหม่ รับแดดรำไร และเพื่อให้ได้ความชื้นโดยรอบๆค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

ต้องแยกให้ออกว่าเป็นแมลงหรือโรค อาการตามภาพยังไม่เห็นแมลง

1 Like

ซันเจี่ยเอาไว้เป็นเหยื่อฆ่ามด เอามาพ่นเพื่ออะไร?