มะยงชิดช่วงทำใบรอบสุดท้าย และเป็นช่วงที่ฝนตกตลอดด้วย ได้ฉีดสารเร่งใบทางใบพร้อมกับ S85 เมื่อใบอ่อนแตกได้สักพักปรากฎว่าเป็

มะยงชิดช่วงทำใบรอบสุดท้าย และเป็นช่วงที่ฝนตกตลอดด้วย ได้ฉีดสารเร่งใบทางใบพร้อมกับ S85 เมื่อใบอ่อนแตกได้สักพักปรากฎว่าเป็นรอยใหม้สีน้ำตาลตามรูป เมื่อใบร่วงก็มีแตกยอดอ่อนขึ้นทดแทน ไม่ทราบเพราะจากสาเหตุใด แก้ไขอย่างไรครับ
หมายเหตุ แปลงปลูกมัยงชิดอยู่ติดแปลงยางพาราซึ่งก่อนหน้าเป็นเชื้อราใบร่วงเยอะเลย แต่ปัจจุบันอาการหายปกติแล้ว

9 Likes

อาการคล้ายโรคใบร่วงยางพาราเลยค่ะ ขอรอติดตามนะคะ

#ฮีโร่ตุลา ได้ฉีดพ่นสารกำจัดโรคไหมค่ะ

ยางพาราเพิ่งหายจากโรคใบร่วงครับ สงสัยเชื้อจะหลงมาที่มะยงชิดครับ

พรุ่งนี้จะลองพ่นไตรโคเดอร์ม่าทั้งใบและลำต้นดูครับ

ใบอ่อนที่แตกออกมาใหม่มีอาการจุดดำ เหมือนใบเก่าที่ร่วงไปหรือไม่

สำคัญใบอ่อนชุดนี้เป็นชุดที่หวังผลแต่มาเสีย
1.ต้องให้ปุ๋ย 10-52+17 เสริมแคลเซี่ยม-โบรอน แม็กนีเซียม สังกะสี ฉีดพ่น3-4 ครั้ง ทุก 7-10วันเพิ่มการสะสมอาหาร และเร่งใบอ่อนแก่เร็ว และป้องกันการแตกใบอ่อน
2.ช่วงใบอ่อนเพสลาด ใหฟ้ปุ๋ย 8-24-24 ทางดินเมื่อปุ๋ยละลายหมด งดการให้น้ำ รอการออกดอก

ใบแตกมาใหม่ไม่เกิดจุดดำแล้วครับ

ขอบคุณมากครับ

อาการจุดดำที่เกิดครั้งแรกน่าจะเป็นเพราะสาร ที่พ่นไปบนพืช คราวต่อไปต้องระวังเกี่ยวกับความเข้มข้นของสารเร่งด้วย

น่าเสียดายนะ

ขอบคุณมากครับ

ครับผม