มีสวนไหนลำไยเป็นพุ่มแจ้ไหมครับ มาแชร์กัน

มีสวนไหนลำไยเป็นพุ่มแจ้ไหมครับ มาแชร์กัน

9 Likes

เป็นแล้วยอดอ่อนหงิก

ตามนี้

โห เยอะอยู่นะ

ป้องกันไงได้บ้าง

โรคมันมาจากพวกเพลี้ยปากดูด ต้องจัดการตั้งแต่ตรงนั้น

หมั่นทำความสะอาด+เก็บกวาดครับ

เพลี้ยจั๊กจั่นสีน้ำตาลนี่ตัวดี

สวนนึงเป็น สวนอื่นก็ระวังๆ

พุ่มแจ้หรือพุ่มไม้กวาดมีเชื้อสาเหตุทั้งไฟโตพลาสมา และไวรัสโดยมีไรสี่ขา และแมลงปากดูดบางชนิดเช่นเพลี้ยไก่แจ้เป็นพาหะเชื้อโรค ควรใช้วิธีผสมผสาน โดยตัดกิ่งที่แสดงอาการไปเผาทำลายทันที และพ่นสารกำจัดแมลงและไรที่เป็นพาหะ สารเคมีที่กำจัดไรสี่ขาที่เป็นสาเหตุหลัก มีกลุ่ม 1ไตรอะโซฟอส พิริมิฟอส กลุ่ม 2ฟิโพรนิล กลุ่ม 6อะบาเมกติน อีมาเมกติน กลุ่ม 19อามีทราซ กลุ่ม 21ไพริดาเบน กลุ่ม 23สไปโรมีไซเฟน กลุ่มอื่นๆซัลเฟอร์(กำมะถัน)