วันนี้อยากมาแชร์วิธีกำจัดมอดเจาะต้นทุเรียนครับ เผื่อสวนไหนกำลังเจอปัญหา ใครอ่านโพสต์นี้อยู่ลุกไปตรวจสวนก่อนเลยครับอันดับ

วันนี้อยากมาแชร์วิธีกำจัดมอดเจาะต้นทุเรียนครับ เผื่อสวนไหนกำลังเจอปัญหา ใครอ่านโพสต์นี้อยู่ลุกไปตรวจสวนก่อนเลยครับอันดับแรก ดูแถวๆลำต้น ถ้าเจอไข่หรือถ้าเจอรูกลมๆเล็กๆตรงต้นแบบในรูป ก็เดาได้เลยว่าโดนมอด ถากส่วนที่มอดเจาะออกไปทิ้ง จากนั้นก็ใช้ราขาวบิวเวอเรีย หรือพ่นด้วยไพริฟอส รับรองได้ผลปล. ใครมีคำถามหรือคำแนะนำเพื่อมเติมพิมทิ้งไว้ได้เลยครับ
ปล2. รูปยืมจากที่อื่นมานะครับ

17 Likes

เป็นประโยชน์มากครับ

1 Like

แชร์กับแบบไม่หวงวิชา ดีมากครับ

1 Like

ขอบคุณครับ

1 Like

สวนผมกำลังโดนเลย เดี๋ยวลองเชื้อบิววาเรีย

1 Like

ขอบคุณมากจ้า

1 Like

ขอบคุณที่แบ่งปันความรู้กันค่ะ

1 Like

นอกจจากพ่นยามีวิธีอื่นแนะนำอีกไหมครับ

1 Like

มีใช้ฟีโรโมนไว้ล่อดักมอด แต่หายาก คนไม่ค่อยใช้กัน

1 Like

ขอบคุณครับ

1 Like

มอดที่ทำลายทุเรียน เป็นแมลงพาหะนำเชื้อไฟทอฟ ฟิวซาเรียม และเชื้อราสาเหตุโรคอื่นๆมาสู่ต้นทุเรียน สำหรับสารคลอร์ไพริฟอสตอนนี้ห้ามใช้แล้วครับ แต่สารเคมีกำจัดมอดมีหลายกลุ่มที่สามารถใช้แทนคลอร์ไพริฟอสได้ เช่นกลุ่ม 1 (กลุ่มเดียวกับคลอร์ไพริฟอส) เช่น ไดอะซินอน พิริมิฟอสเมทิล ไตรอะโซฟอส โพรฟีโนฟอส กลุ่ม 2ฟิโพรนิล กลุ่ม 4อิมิดาโคลพริด ไทอะมีทอกแซม อะซีทามิพริด โคลไทอะนิดิน เป็นต้น อาจใช้ผสมน้ำพ่นไปบริเวณกิ่ง หรือลำต้นที่พบรอยทำลาย หรือผสมแบบเข้มข้นใช้แปลงทาสีทาที่บริเวณแผล หรือใช้ร่วมกับสารกำจัดเชื้อราทารอยแผลที่เกิดจากเชื้อไฟทอฟทำลาย เพราะมอดชอบทำลายบริเวณที่เป็นไม้แห้งด้วย

1 Like

บิววาเนียเพาะยังไงครับ