ขอวิธีรักษาหน่อยค่ะ ทุเรียน 15 วัน

ขอวิธีรักษาหน่อยค่ะ ทุเรียน 15 วัน

1 Like

ใบแห้งใช่ไหมครับ ขอติดตาม พึ่งลงทุเรียนเล็กไปแล้วเจอคล้ายกัน

1 Like

ที่เห็นการปลูก ไม่ค่อยพิถีพิถันเท่าไร ไม่มีการพูนโคกเลย และต้นที่ตาย มีการกระทบกระเทือน ทั้งต้นและราก ในรูปต้นอื่นที่ไกลออกไปก็ไม่มีการทำร่มเงา
ผมเองว่า ควรทำร่มเงา ด้วนสแลนท์ ราดยาป้องกันราที่โคน
ส่วนปลายยอดที่แห้ง นั้นมีหนอนเจาะหรือไม่
ไม่ทราบการใหน้ำแบบอะไร

ขอโทษด้วยค่ะยังไม่เสร็จดี /รดน้ำทุกวันด้วยสายยางค่ะ กำลังเดินระบบท่ออยู่ แต่เมื่อวันอาทิตย์ 26/7 พ่นยาเชื้อราไปค่ะ

มีหญ้าแห้งคุมโคนด้วยจะได้ช่วยลดอุณหภูมิดิน รากจะได้ชอนไชไปหาอาหารได้ดี
น้ำ เว้น 2-3วันครั้งได้ไหม ดินแห้งหรือเปล่า แต่ไม่มีหลังคาคิดหนัก ร้อนมาก ดินลูกรังจัดเลย
ตอนนี้ ให้อาหารทางด่วน ฉีดพ่นทางใบ ตอนเย็นก็ช่วยให้ดีขึ้นนะครับ

ได้ค่ะ

แล้วควรฉีดอะไรเพิ่มเติมอีกคะ

จะรีบจัดการเรื่องหญ้าค่ะ,ดินไม่แห้งค่ะคอยดูเรื่อยๆ,ขอบคุณนะคะจะมา update ใหม่ค่ะ

Update เมือ่ไร แล้วส่งมาดูกันใหม่นะครับ

ขอบคุณค่ะ