วิธีกำจัดมดแดงไฟ

วิธีกำจัดมดแดงไฟ

2 Likes

สวนผมมีเยอะเลยครับ อยากกำจัดเหมือนกัน รอผู้รู้ครับ

อาร์ทกระป๋องแบบมีท่อฉีดลงไปในรัง ไม่มีเหลือครับ

2 Likes

การกำจัดมดมี 1.เหยื่อล่อมดที่ผสมสารเคมีที่มีขายทั่วไป 2.ใช้สารเคมีแบบอัดลมสำเร็จรูปใช้ตามบ้านเรือนที่มีคำแนะนำกำจัดมด 3.การพ่นสารเคมีเกษตร ที่กำจัดมดได้ เช่น กลุ่ม 1 คาร์บาริล ไดอะซินอน กลุ่ม 2ฟิโพรนิล กลุ่ม 4อิมิดาโคลพริด ไทอะมีทอกแซม

ถ้าไม่ใช้เคมี ที่สวนผมใช้น้ำขี้เถ้าผสมน้ำ ฉีดบ่อยๆเดี๋ยวก็หลายครับ

2 Likes

ใช้ พาราดอน สัญลักษณ์ปูแดง กล่องไม่เกิน50บาท มีส่วนผสม ไฮเปอร์เมทริน 3% ใช้โรยทางเดินมดหรือรังก็ได้ มดเดินผ่านชักทันที

1 Like

ยาฉีดมดทั่วไปเลยคับ

ขอบคุณค่ะ ให้คำแนะนำ พอดีที่สวนจะไม่ใช้สารเคมี จะลองนำสูตรขี้เถ่าไปใช้ก่อนค่ะ

เคยเห็นวิธีโรยแป้งคับ แป้งเย็น แป้งทาตัว โรยตามทางที่มันเดินแล้วก้ที่รัง

ยาฆ่ามดเซฟวินครับ