ขอทราบโทษ...ประโยชน์และวิธีกำจัดด้วยครับ

ขอทราบโทษ…ประโยชน์และวิธีกำจัดด้วยครับ

3 Likes

กิ้งกือนี่ดีนะครับ ช่วยพรวนดิน ผลิตปุ๋ยได้ แต่ต้องระวังมันกัด

1 Like

กิ้งกือช่วยย่อยสลายค่ะ ไม่อันตราย ไม่กินพืช กินแต่ซาก เก็บไว้ก็ไม่เสียหายอะไร ส่วนอีกสองตัวไม่แน่ใจเลยค่ะ รอคนอื่นๆมาช่วยตอบนะคะ

2 Likes

รอตามด้วยครับ ที่สวนมีรูป 2 อยู่

1 Like

กิ้งกือ ผีเสื้อหญ้า และแมลงปากดูดกลุ่มโฮมอพเทอร่า ตามภาพไม่ใช่ศัตรูพืชที่สำคัญ และไม่ก่อให้เกิดอันตรายต่อคนและสัตว์ ไม่ควรกำจัดเพราะช่วยสร้างสมดุลธรรมชาติ โดยเฉะาะกิ้งกือช่วยย่อยเศษซากพืช และเป็นดัชนีชี้วัดความอุดมสมบูรณ์ตลอดจนความหลายหลายทางชีวภาพ

4 Likes

ขอบคุณครับ

แล้ว​แมลงปอ​ ละมีโทษหรือประโยชน์กับทุเรียนเล็กปีแรกหรือเปล่าครับ