เราปลูกข้าวแล้วมีหนอนเราต้องไช้อะรัยบ้างที่มะเป็นอัตรายต่อคนอะคะ

เราปลูกข้าวแล้วมีหนอนเราต้องไช้อะรัยบ้างที่มะเป็นอัตรายต่อคนอะคะ

1 Like

ถ้าใช้ยาตามฉลากบอก ก็ไม่เป็นอันตรายกับคนครับ

1 Like

ลองใช้เชื้อราเมตาไรเซียมควบคุมดูไม๊คะ เป็นเชื้อจุลินทรีย์ ไม่อันตรายค่ะ

นาแถวบ้านผมปล่อยเป็ดลงนาเลยครับ กินเรียบ

ลองสังเกตว่าเกิดจากผีเสื้อไหม ถ้าใช่ ให้ส่องไฟ่ล่อแล้วทำลาย จะได้ลดปริมาณลง

ตรวจนับการทำลายของหนอน กรณีหนอนห่อใบ ถ้าข้าว 100ต้น พบการทำลายไม่เกิน 15ต้น หรือหนอนกอ ข้าว 100ต้น ยอดเหี่ยวจากหนอนกอทำลายไม่เกิน 10ต้น ไม่ต้องทำการป้องกันกำจัด เพราะผลผลิตข้าวยังไม่เสียหาย กรณีระบาดมากสามารถใช้สารสกัดจากพืช เช่น เมล็ดสะเดา ข่าแดง ตะไคร้หอม บรเพ็ด หรือใช้เชื้อแบคทีเรียบีทีที่ขึ้นทะเบียนถูกต้อง แต่การใช้สารชีวภัณฑ์ต้องเข้าใจก่อนว่าประสิทธิภาพไม่เทียบเท่าสารเคมีสังเคราะห์ และต้องพ่นบ่อยๆ

เป็นเยอะไหม ลองใช้จุลินทรีย์ตามคำตอบด้านบนดูครับ