ซากของต้นปาล์มที่ผุแล้วเอาไปกองไว้ใต้ต้นทุเรียนเล็ก มีประโยชน์หรือให้โทษครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ

ซากของต้นปาล์มที่ผุแล้วเอาไปกองไว้ใต้ต้นทุเรียนเล็ก มีประโยชน์หรือให้โทษครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ

4 Likes

คำถามน่าสนใจมาก รอผู้รู้ตอบคับ

1 Like

ไม่ทราบผุขนาดไหนแล้วครับ ยุ่ยเป็นเหมือนมูลสัตว์แล้วใช่ไหมครับ ถ้ายุ่ยแล้วก็คงไม่เป็นปัญหา ก็เหมือนปุ๋ยหมักนั่นเองช่วยปรับโครงสร้างดินให้ร่วน ไม่เป็นโทษ หากยังเป็นท่อนๆคงยังไม่ดี มันจะมีการย่อยสลายที่ต้องดึงไนโตรเจนจากดินมาใช้ได้ ทำให้ดินขาดไนโตรเจนได้

2 Likes

ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับ

ต้องระวังตอนใส่ปุ๋ยนะครับ ถ้าหนามาก เดี๋ยวไม่ลงดิน