มะละกอแขกดำ วิธีปลูกเอาอะไรรองก้นหลุมหรือใช้ตัวยาอะไรบ้าง ขอคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

มะละกอแขกดำ วิธีปลูกเอาอะไรรองก้นหลุมหรือใช้ตัวยาอะไรบ้าง ขอคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

2 Likes

พันธุ์นี้รสชาติหวานอร่อย

1 Like

ของผมไม่ต้องรองก้นหลุมนะครับ

1 Like

จะรองหรือไม่รองก้ได้ ถ้ารอง ด้วยหินฟอสเฟต 50 กรัม ปุ๋ยคอกเก่า 500กรัม ผสมคลุกเคล้ากันกับดินในหลุม แล้วหยอดเมล็ด3-5 เมล็ด(ผ่านการคัดเมล็ดเบาออกแล้ว ผ่านการแช่น้ำ 3-5 ชั่วโมง ) แล้วกลบดินปลูกบางๆพอมิด(โดยโรยดินละเอียดปิดหน้า)ใช้ฟางบางๆปิดหลุมแล้วราดสารเคมีป้องกันกำจัดมด และเชื้อรา
เตรียมแปลงแบบ เนินหลังเต่ากว้าง 3.0-4.0เมตร หรือยกโคก สูง .50 เซนติเมตร กำหนดระยะปลูก 2.50X3.00 เมตร
ช่วงต้นอ่อน มะละกออาจเน่าตาย ปัจจัยน้ำอย่าให้แฉะ
หลังมะละกอแตกใบจริง 3-4 ใบค่อยพรวนโคน ให้ปุ๋ย สูตรเสมอ โดยให้ทีละน้อย 30-50 กรัม/หลุม แล้วกลบดินปิดปุ๋ยที่ให้ ป้องกันชะล้าง และการสูญเสียระเหิดไปกับแสงแดด การให้ปุ๋ยให้ทุกๆ 2 เดือน โดยการให้ทำแบบเดียวกับครั้งแรก
หลังค่อยทำการเลือกเพศของดอก เอาเฉพาะดอกกระเทยที่ให้ผลยาวเท่านั้น

2 Likes

ขอบคุณครับ