สวัสดีค่ะ ใครมีความรู้เรื่องหญ้าบ้างคะ พอดีว่าอยากเลี้ยงวัว แต่ไม่รู้จะปลูกหญ้าชนิดไหนดี วอนผู้รู้มาตอบ ขอบคุณมากค่ะ

สวัสดีค่ะ ใครมีความรู้เรื่องหญ้าบ้างคะ พอดีว่าอยากเลี้ยงวัว แต่ไม่รู้จะปลูกหญ้าชนิดไหนดี วอนผู้รู้มาตอบ ขอบคุณมากค่ะ

1 Like

เรื่องหญ้าเลี้ยงวัว นั้น มี2 วัตถุประสงค์
1ปล่อยให้วัวเดินไปกินเอง ต้องเป็นที่ไม่สูงมากทนทานต่อการเหยียบย่ำ ได้ดี พันธ์ุที่ให้ผลผลิตสูงได้แก่
แพงโกล่า พื้นที่ต้องไม่มีน้ำขัง แต่พื้นที่มีน้ำขังแนะนำ ให้ปลูกหญ้าขน (บ้านเรามีเยอะ) กรณีที่ดอนจัดๆ แนะนำให้ใช้พันธ์ุ รูซี่
2กรณี หญ้าเกี่ยวมาให้วัวกิน นั้นเป็นหญ้าต้นสูงได้แก่ หญ้าเนเปีย ซึ่งมีอยู่ 2สายพันธ์ุต้นสูง และต้นเตี้ยอีกพันธ์ุคือ หญ้ากินนี ยักษ์ต้นสีม่วง ต้นเตี้ยธรรมดา

2 Likes

ตามที่อาจารย์มนูแนะนำเลยคับ พวกเนเปีย รูซี่ กินนี กินนีสีม่วง

1 Like

อิสราเอลหวาน ล่ะคะเป็นยังไงเหมาะกับดินแบบไหน มีหลายคนแนะนำ บางคนก็ว่าดี บางคนก็ว่าไม่ดี สับสนค่ะ:sweat_smile::sweat_smile: