พอดีเห็นคำถามเรื่องบิววาเรีย อยากทราบว่าเชื้อบิวาเรียเราเพาะเองได้ไหมครับ ถ้าได้ต้องเพาะยังไง

พอดีเห็นคำถามเรื่องบิววาเรีย อยากทราบว่าเชื้อบิวาเรียเราเพาะเองได้ไหมครับ ถ้าได้ต้องเพาะยังไง

1 Like

มันใช้ทำไรได้ครับ

ใช้ควบคุมแมลง ศัตรูพืช

บิวเวอเรียคือเชื้อราขาวที่ทำลายแมลง สามารถเพาะขยายได้โดยใช้หัวเชื้อและการขยายเชื้อแบบการเพาะเห็ด ติดต่อที่หน่วยงานของกรมส่งเสริมการเกษตรใกล้บ้าน เช่น สำนักงานเกษตรอำเภอ (ไม่ควรซื้อที่มีขายทั่วๆไป เพราะอาจไม่มีเชื้อ หรือปลอมปนสารเคมี ควรศึกษาวิธีการขยายเองจะยั่งยืนกว่า)

เป็นประโยชน์มากคับ