ส้มสวนข้างๆผลแตก เพราะอากาศร้อนมากละฝนตก กลัวสวนตัวเองเป็นเหมือนกันทำไงได้บ้างค่ะ ต้องใส่ธาตุอาหารตัวไหนบำรุงไหมค่ะ

ส้มสวนข้างๆผลแตก เพราะอากาศร้อนมากละฝนตก กลัวสวนตัวเองเป็นเหมือนกันทำไงได้บ้างค่ะ ต้องใส่ธาตุอาหารตัวไหนบำรุงไหมค่ะ

7 Likes

เคยอ่านผ่านตาว่าต้องใส่แคลดซียมไนเตรด

ผมเจอแล้ว

ตอนแรกนึกว่ามีแต่ลำใยที่แตก

เจอกันถ้วนหน้า

ผมก็หวั่นๆ

ผมใสไดโลไมท์และแคลเซียมไนเตรท ผลผลิตเสียหายจากอาการผลแตกบ้าง แต่ส่วนใหญ่ยังโอเค

3 Likes

พยายามให้น้ำอย่างสม่ำเสมอ ถ้าขาดน้ำแล้วฝนตกหนักๆ จะทำให้ผลแตก

3 Likes

อาการผลแตกของส้มผลโตหลังได้รับน้ำมากเกินไปจากฝนตกหนัก หรือให้น้ำมากเินไป พืชดูดน้ำเข้าไปในเนื้อผลมาก และผนังเปลือกซึ่งบางกว่าขยายไม่ทันก็แตกออก
การป้องกันแก้ไข
1.ตัดแต่งกิ่งออกให้โปร่ง
2.ทำทางระบายน้ำออกจากแปลง
3.กำจัดวัชพืชไม่ขวางทางระบายน้ำ
4.ในช่วงผลใหญ่ให้ฉีดแคลเซี่ยม 50-100มิลลิลิตร /น้ำ 200 ลิตรช่วยทำให้ผนังเซลล์แข็งแรงทุกๆ7-10 วัน 2-3 ครั้ง
5.การให้ปูนโดโลไมท์ เพื่อปรับสภาพดินก็จะช่วยได้เช่นกัน
ครับเจอกันเกือบทกผลไม้เช่น ลำไย ลิ้นจี่ มังคุด ลองกอง ส้ม องุ่น มะม่วงเป็นต้น