การกำจัดเพลี้ยขาวทำอย่างไรครับ

การกำจัดเพลี้ยขาวทำอย่างไรครับ

2 Likes

ลองพวกบูโพรเฟซินดูคะ

เคยเห็นอาจารย์สุเทพ บอกไว้ว่าอย่างนี้ค่ะ
สารกำจัดเพลี้ยแป้งและเพลี้ยหอยมีหลายกลไกการออกฤทธิ์ กลุ่ม 1 พิริมิฟอสเมทิล ไดอะซินอน มาลาไทออน โพรฟีโนฟอส ไตรอะโซฟอส กลุ่ม 4 อิมิดาโคลพริด ไทอะมีทอกแซม ไดโนทีฟูแรน อะซีทามิพริด โคลไทอะนิดิน ซัลฟอกซาฟลอร์กลุ่ม 16 บูโพรเฟซีน(คุมไข่ในท้องตัวแม่ ยับยั้งการลอกคราบตัวอ่อน) กลุ่ม 23 สไปโรเตตร้าแมต (ฆ่าไข่ ยับยั้งการสร้างไขมันของตัวอ่อน กลุ่มอื่นๆไวท์ออย ปิโตรเลียมออย (ล้างไขเพลี้ยแป้ง อุดรูหายใจ) พยายามเปลี่ยนกลุ่มสารทุก 2 อาทิตย์เพื่อป้องกันเพลี้ยดื้อยา

1 Like

คำถามนี้อาจจะคลุมเคลือเกินไปคำตอบอาจจะผิดได้ เพราะเพลี้ยที่มีสีขาวมีหลายชนิด เช่น เพลี้ยแป้ง เพลี้ยหอยข้าวตอก เพลี้ยหอยปุยฝ้าย แมลงหวี่ขาวใยเกลียว แมลงหวี่ขาวยาสูบ ควรมีรูปถ่ายเพิ่มจะดีมากเพื่อการแนะนำถูกต้องกับชนิดของแมลง