มะละกอต้นแบบนี้จะมีลูกไม๊

มะละกอต้นแบบนี้จะมีลูกไม๊

4 Likes

เหมือนจะเห็นแต่ดอกตัวผู้นะ มีรูปใกล้กว่านี้ไหมคับ

มีลูกแล้วครับต้นนี้น่าจะเป็นดอกกระเทย และเพิ่งเริ่มสอนดอก เห็นลูกล่างเริ่มติดผล ควรฉีดพ่นธาตุอาหารรอง หรือแคลเซี่ยม โบรอน ต้องถ่ายดอกใกล้ๆมาให้ดูสัก2 รูป
ดอกตัวเมีย

ดอกกระเทย
ดอกตัวผู้ !

1 Like

ขอบคุณมากค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ

ชัดมากๆมันเป็นต้นดอกกระเทย ลูกยาวเนื้อหนา มีเมล็ดเยอะ ผลที่ตลาดต้องการ ราคาสูง
ดอกกระเทยจะดอกเล็กช่อปานกลาง ดอกตูมคล้ายดอกจำปี เวลาบานเราจะเห็นเกสรตัวผู้และลูกอ่อนคือ(เกสรตัวเมีย)

2 Likes

ขอบคุณมากค่ะ ปลูกไว้ทานเองที่บ้าน ขอคำแนะนำว่าหาเมล็ดดีๆได้ที่ไหนค้ะ

น่าจะดกเลย