ตัดต้นยางเหลือแต่โค่นตอ คิดจะปลูกทุเรียนจะมีผลอะไรไหมครับ

ตัดต้นยางเหลือแต่โค่นตอ คิดจะปลูกทุเรียนจะมีผลอะไรไหมครับ

2 Likes

1.แนะนำให้เอาตอยาง ออกด้วยรถแบ็คโฮว หรือ ไถระเบิดดาน แล้วดึงตอไปขาย ลดแหล่งอาศัยของ
เชื้อราไฟท็อปธอรา และปลวก
2. ไถตากดิน ไว้ระยะหนึ่ง 1-2 เดือน
3.เอาดินไปวิเคราะห์
4 ใส่ปูนตามค่าวิเคราะห์ ใส่ปุ๋ยคอก 1-2 ตัน ขณะไถพรวน

1 Like

แนะนำให้เอาตอออกด้วยครับเพื่อกันโรค และง่ายต่อการจัดการสวนทุเรียนในอนาคต

2 Likes

ถ้าทิ้งตอไว้มันจะใช้เวลาย่อยสลายนานมาก เอาออกเถอะ