มังคุดและลองกองมีผีเสื้อมาดูดกินน้ำที่ลูกทำให้ลูกเน่าเสีย ลูกลวง ต้องทำยังไงบ้างครับ

มังคุดและลองกองมีผีเสื้อมาดูดกินน้ำที่ลูกทำให้ลูกเน่าเสีย ลูกลวง ต้องทำยังไงบ้างครับ

1 Like

ผีเสื้อมวนหวานรึป่าวครับ พวกนี้กินไม่เลือกเลย

1 Like

ลองใช้ไฟล่อ หรือวางกาวเหนียว

เอาผลไม้ชุบคาบาริลวางโคนต้นครับ น่าจะช่วย

ใช้กรงดัดแปลงด้านล่างทำเป็นปากกรวยแล้วสอบแคบไปด้านบน ด้านล่างกรงใส่ผลไม้สุกที่กำลังเริ่มเน่าเช่น ขนุน ฝรั่ง วางไว้ ผีเสื้อจะมากินเหยื่อแล้วบินขึ้นด้านบนเข้าไปตามกรวย