ดอกมะเขือเทศร่วง ออกดอกเยอะหลายช่อ แต่ร่วงหมด เป็นเพราะอะไร แก้ไขได้อย่างไรคะ

ดอกมะเขือเทศร่วง ออกดอกเยอะหลายช่อ แต่ร่วงหมด เป็นเพราะอะไร แก้ไขได้อย่างไรคะ

3 Likes

ใบดูเฉานะคะ แดดแรงไปรึปล่าว

1 Like

สภาพที่เห็นมะเทศต้นนี้สภาพไม่สมบูรณ์ การดูแลเป็นอย่างไบ้าง
1.ที่พอจะเห็นได้แสงไม่เพียงพอ
2.ใบเล็กปุ๋ญยังอาจไม่เพียงพอ
3.การให้ปุ๋ยต้องมีธาตุรองด้วย โดยเฉพาะช่วงการสร้างตาดอกโดยเฉพาะ แคลเซี่ยม โบรอน จะช่วยให้เกสรแข็งแรง ติดผลดี ที่ ถามมาปลูกกี่ต้นครับ
4.การติดผลดีหรือไม่ขึ้นกับพันธ์ุด้วย เช่นพันธ์ุพื้นเมือง สีดา ติดผลง่าย

1 Like

ขอบคุณค่ะ
ปลูกที่ดาดฟ้า4ต้นค่ะ กระถาง10นิ้วใส่ปุ๋ยขี้วัว
ธาตุรองคืออะไรคะ