เพิ่งลงมะพร้าวไป1อาทิต ใบแห้งแบบนี้เกิดจากอะไรครับ แก้อย่างไร รบกวนแนะนำหน่อยครับ ขอบคุณครับ

เพิ่งลงมะพร้าวไป1อาทิต ใบแห้งแบบนี้เกิดจากอะไรครับ แก้อย่างไร รบกวนแนะนำหน่อยครับ ขอบคุณครับ

พืชที่ปลูกใหม่ๆมักแสดงอาการนี้ สาเหตุเกิดจากรากได้รับการกระทบกระเทือน ยังอยู่ระหว่างการปรับตัวเข้ากับสภาพแวดล้อม นอกจากนี้อาจมีแดดจัด และขาดน้ำร่วมด้วย การแก้ไขเบื้องต้นอาจจะใช้กรดฮิวมิค+อะมิโน ที่มีขายอยู่ทั่วไปผสมน้ำอัตรา 20ซีซี รดที่โคนต้นเพื่อให้รากฟื้นฟูและรากแตกเร็วขึ้น และหาที่พรางแสงช่วยจะทำให้มะพร้าวฟื้นตัวเองเร็วขึ้น

1 Like

ขอบพระคุณมากครับ จะนำไปแก้ไขนะครับ