อยากทราบวิธีการให้น้ำทุเรียนก่อนออกดอก.. ว่าควรให้ช่วงเวลาใหน ให้น้ำกี่นาที กี่วันครั้ง ผมว่าการให้น้ำนี่แหละสำคัญม

อยากทราบวิธีการให้น้ำทุเรียนก่อนออกดอก… ว่าควรให้ช่วงเวลาใหน​ ให้น้ำกี่นาที​ กี่วันครั้ง​ ผมว่าการให้น้ำนี่แหละสำคัญมาก

1 Like

ส่วนตัวผมช่วงแตกใบให้น้ำเยอะครับ แต่ช่วงปลายฝนนี่งดน้ำให้มันออกดอก ไม่แน่ใจพี่ๆคนอื่นมีวิธีอื่นไหม

1 Like

แล้วแต่ช่วงด้วยคับ แรกๆอาจให้เยอะแบบไม่ให้ดินแห้ง

แล้วเทคนิคใครก็เทคนิคเขา บางที่ก็งดน้ำ กวาดดคน กดดันให้ทุเรียนเครียส หลังเปิดตาหรือเห็นไข่ปลาแล้ว ก็เริ่มให้น้ำตุ้นให้อออกดอกดีขึ้น โดยขึ้นทีละน้อย หัวเหวี่ยง ประมาณ 30 นาที ความถี่ 2 วันครั้ง ต้องดูว่าอากาศ ชื้นหรือแห้ง ถ้าแห้งอาจต้องให้ วันละ ครั้ง เรื่องเจ้าของต้องไปดูสถานการณ์จริงที่ในแปลง การให้น้ำควรให้ในตอนเช้า

1 Like